Làm sao khi DN quen không trả được nợ???

tammynguyen

Thành viên
Chào a/chị. Em có một tình huống như thế này, mà ko bik xử lý sao, anh/chị giúp em nha^^
Khi khách hàng DN quen của mình ( thường xuyên vay vốn) gặp tình trạng khó khăn do hàng hóa ko tiêu thụ được, thiếu tiền trả lương cho nhân viên, khoản nợ nhà cung cấp đến hạn cũng ko trả được, mình thấy khả năng khoản vay ngắn hạn của DN với NH mình sắp tới khi đáo hạn sẽ khó trả được, do ko có nguồn trả. Vậy mình là cán bộ tín dụng, mình sẽ xử lý như thế nào?
(bik rằng do có uy tín tín dụng nên DN được vay ko cần TSĐB)

Thời buổi này nắm thằng nhiều tóc còn không ăn thua nữa là nắm thằng đầu trọc.

Cái này thì việc đầu tiên và quan trọng nhất mà em cần phải làm đó là gặp giám đốc trao đổi, thu thập thông tin và thẩm định thật kỹ lưỡng xem xảy ra trường hợp nào.
TH1: khó khăn của doanh nghiệp chỉ là nhất thời, 1 thời gian nữa sẽ đi vào hoạt động ổn định (vì trong tình hình hiện tại có nhiều doanh nghiệp làm ăn khó khăn, cộng thêm với nhu cầu tiêu dùng của người dân giảm nên doanh nghiệp gặp nhiều khó khăn từ việc hàng tồn kho tăng cao và khoản phải thu khó đòi). Nếu là vậy thì mình có thể xem xét đến 1 vài cách như gia hạn nợ hoặc cơ cấu khoản nợ sang dài hạn, hoặc xem xét tìm nguồn tiền cho khách hàng trả vào để lại được vay ra nhằm kéo dài thời gian phải trả nợ (có thể cho giám đốc công ty vay cá nhân, cho người thân của giám đốc vay...). Lưu ý là thẩm định chính xác thời gian các dòng tiền về để cơ cấu hay gia hạn nợ chính xác.
TH2: khó khăn của doanh nghiệp là thật sự lớn và tương lai cũng rất khó khăn -> thật sự là phải than số mình đen và hi vọng tương lai nó vớt vát trả được bao nhiêu thì trả thôi. Còn để đến mức khởi kiện rồi làm thủ tục phá sản, bán máy móc hàng hóa nhà xưởng đi để trả nợ thì phải vài năm. Mà cái trước mắt em phải đối mặt sẽ là thanh trả NHNN và kiểm toán nội bộ vào soi và hạch họe.

Ngoài ra TH2 còn 1 số cách nguy hiểm và thủ đoạn hơn như lừa khách hàng xoay tiền trả vào hay bán nợ sang ngân hàng khác đang cần tăng trưởng nóng dư nợ thì ko biết em có gan và độ bất chấp để làm ko :D

Cần xem xét nguyên nhân khách quan hay chủ quan để có biện pháp giải quyết cho tích đáng.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,491
Thành viên mới nhất
inhophuc
Back
Bên trên