KINH NGHIỆM VIẾT, GỬI CV

Những sai lầm thường mắc phải khi viết, gửi CV

- 1 CV cho tất cả các công việc: Nhiều bạn làm biếng phải viết CV nên cứ gửi 1 CV cho tất cả các công việc mình thấy được trên các trang mạng việc làm. Đây là điều tối kỵ khi gửi CV. Rõ ràng vị trí Hỗ trợ tín dụng có những yêu cầu hoàn toàn khác vị trí Chuyên viên quan hệ Khách hàng. Hiện nay, ở hầu hết các Ngân hàng, công ty lớn đều có mẫu sẵn để các bạn chỉ cần điền vào chỗ trống. Việc này mục đích là để lọc hồ sơ ứng viên cho nhanh. Và nó cũng sẽ dễ dàng cho các bạn hơn, tuy nhiên điều chú ý là cần đọc kỹ các yêu cầu của công việc, có những thứ bạn không đáp ứng được nhưng vẫn tin vào khả năng của mình thì nên “chém” một tí, ví dụ cao 1m58 nhưng yêu cầu 1m60, với dạng mẫu sẵn thì nó sẽ có chế độ auto, loại ngay những ứng viên không đạt. ( Cần chú ý với loại mẫu sẵn này nữa là tuyệt đối không nên xóa bớt dòng, cột trong file excel mẫu. Nhất là mấy em thấy không có kinh nghiệm, ngoại khóa gì là xóa chứ để thấy trống quá nó kỳ kỳ)

- Gửi mail không cẩn thận tiêu đề, nội dung gửi: Khi viết mail để gửi CV cần bắt buộc theo yêu cầu của nhà tuyển dụng về tên file CV gửi, tên tiêu đề mail gửi.Bởi hòm thư nhà tuyển dụng thường nhận CV của rất nhiều ứng viên, nhiều vị trí khác nhau. Bạn sẽ bị loại ngay lập tức nếu những điều tối thiểu này không đạt được, tuy nhiên khá nhiều ứng viên vẫn mắc lỗi này. Trong mail, tuyệt đối không nên chỉ có mỗi cái CV đính kèm. Cần phải: Kính gửi…Tôi là..Thông qua trang mạng.. Tôi có gửi đính kèm file CV.. Xin cảm ơn và mong sớm nhận được hồi âm từ quý Công ty. Đại loại phải có những thứ này. Một chi tiết nhỏ cũng có thể là là yếu tố để nhà tuyển dụng đánh giá ứng viên.

- Quá dài dòng: Có khá nhiều CV lê thê, lết thết mà tôi đã nhận được từ các bạn. CV nên chỉ là 1 bức ảnh đẹp nhất, đại diện cho cả 1 chuyến du lịch của bạn. Đừng phải cho chúng tôi xem nguyên cả 1 album ảnh đó. Để tránh lỗi này, các bạn nên tham khảo 1 số CV chuẩn trên mạng. 1 CV đầy đủ chỉ cần các mục: Thông tin cá nhân, mục tiêu nghề nghiệp, trình độ học vấn, kinh nghiệm làm việc, hoạt động ngoại khóa, điểm mạnh và điểm yếu, sở thích, người tham chiếu. Các phần kinh nghiệm làm việc, hoạt động ngoại khóa cố gắng nên xúc tích, ngắn gọn. Tránh tình trạng kể những việc không liên quan đến công việc tương lai.

- Ngắn gọn quá mức: Đối ngược với quá dài dòng là khá nhiều ứng viên viết CV như 1 bản thông tin cá nhân. CV Đại học mà chỉ hơn đúng lao động phổ thông dòng có bằng ĐH trường…Nếu bạn chưa có kinh nghiệm, hạn chế trong vấn đề hoạt động ngoại khóa thì cũng nên chú trọng phần điểm mạnh, điểm yếu của mình. Các hoạt động ngoại khóa thì cũng có thể thêm vào để ấn tượng. Không có một Mùa hè xanh thì cũng nên có

· 1 CV hợp lý đối với SV mới ra trường thường ở độ 2-3 trang A4.

· Việc định nghĩa dài dòng và ngắn gọn trong CV không phải được tính bằng số trang bạn viết CV mà là về việc dùng ngôn từ, cách diễn đạt văn của các bạn trong CV. Một hoạt động ngoại khóa như Mùa hè xanh không cần thiết phải viết quá 3 dòng, kể chi tiết những việc như đào mương, hốt rác...Tuy nhiên cũng không nên hoạt động ngoại khóa: Mùa hè xanh là xong Có thể một CV 5 trang vẫn thu hút được người đọc nếu nó đề cập, liên quan đến công việc tương lai.

- Câu mà tôi đọc được nhiều nhât trong mục tiêu nghề nghiệp của các bạn đó là.Tôi mong muốn làm việc ở trong một môi trường năng động, mong muốn được ứng dụng các kiến thức của mình đã được học vào trong công việc để cống hiến cho công ty.. Mặc dù, các bạn vẫn có thể sẽ qua vòng loại hồ sơ, tuy nhiên bạn cần trả lời “Thế nào là môi trường năng động?”. Mục tiêu chung chung, và có cảm giác là bạn sao chép trên mạng để đưa vào. Phần mục tiêu các bạn nên cụ thể: Mục tiêu ngắn hạn, trung hạn, dài hạn: Mục tiêu càng cụ thể càng tốt. Ví dụ mục tiêu ngắn hạn của bạn trong năm tới là hoàn thành chứng chỉ CFA level 1, mục tiêu trung hạn là 3 năm tới là hoàn thành khóa học CFA, trở thành chuyên gia phân tích tài chính.

- Trình bày sơ xài, lỗi chính tả: Đừng nêu ra bằng giỏi chứng chỉ tin học A, B gì mà cái format CV nhìn phát ghê. Sắp xếp khoa học, không quá màu mè. Để tránh những lỗi chính tả không đáng có thì nên nhờ 1 người bạn đọc cv giúp trước khi gửi.

· Chia sẽ những trang mạng tìm việc tốt: Vietnamworks.com, Jobstreets.com, Careerlink.com..Riêng với việc làm ngân hàng thì thêm trang Ub.com.vn ( ngoài ra cách nhanh nhất là các bạn cứ vào thẳng mục tuyển dụng của wedside Công ty mà bạn mong muốn được làm để tìm kiếm cơ hội)

GODFATHER

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back