Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Vietcombank trên Toàn Quốc

Đề Ngoại Thương năm nay công nhận hóc búa thật:(. Tiếng Anh thì dễ hơn mọi năm, tầm trình độ B

Share bài thi với mọi người-những bạn thi vào đợt khác:
-Nghiệp vụ-50 câu /60'-trắc nghiệm hoàn toàn:gồm 1 ít tín dụng, kế toán ngân hàng+doanh nghiệp,kế toán ngân hàng có 2 câu tính toán,thanh toán quốc tế, sản phẩm bán lẻ, hiểu biết về VCB-sản phẩm thẻ,ko có vi mô, vĩ mô đâu nhé vì theo mình nghĩ là do HO ra đề cho cả 9 chi nhánh ở Hà Nội nên đề tổng quan hơn và có nhiều kiến thức trong trường học.
-Tiếng anh-70 câu/60'-trắc nghiệm,trong đó 67 câu điền từ-ngữ pháp và từ loại,1 bài reading comprehension:3 câu nhỏ chọn đáp án. Nhìn chung đề tiếng anh lần này của VCB ít từ mới, nếu có bạn cũng có thể đoán dựa vào tình huống trong câu, ngữ pháp cơ bản, quan trọng là cách sử dụng loại từ thích hợp. Ah, có 1 số câu gần cuối liên quan tới tiếng anh chuyên ngành-khoảng 3 câu.

Mình nhớ được như vậy. Nhận xét chung về đợt thi này thì công tác chuẩn bị khá ổn, giám thị coi thi và hội đồng coi thi dễ chịu, tạo tâm lý thoải mái cho thí sinh. Theo như thông báo từ hội đồng coi thi lúc cuối giờ thì khoảng 2 tuần nữa sẽ có kết quả,hi. Hy vọng!

t nhớ đc mấy câu sau. nhưng mà ko nhớ chính xác đáp án lắm^^
1. Mức dư nợ cấp tín dụng tối đa đối với 1 khách hàng và ng có lquan: 15% 25% 50%
2. Đặc điểm của thấu chi
3. Thư tín dụng dự phòng
4. Khoản mục nào sau đây ko phải là Tài sản có của NH: a, tiền gửi TCTD khác b, Giấy tờ có giá do chính TCTD phát hành c, Chứng khoán đầu tư d, Quên rùi^^
5. Khoản mục nào ko đc ghi nhận trong BCĐKT: chỉ nhớ đáp án mình chọn là Doanh thu tài chính^^
6. Khái niệm TSCĐ: giá trị lớn và thời gian sử dụng trên 1 năm
7. Thẻ tín dụng của VCB có tài khoản chính và phụ, khi thực hiện giao dịch thì sẽ bị trừ vào tk nào: a, chính b, phụ c, do khách hàng yêu cầu d, cả chính và phụ
8. ngày 1/1 đầu năm gửi 10tr vào NH, hỏi 31/12 năm thứ 10 đc bnhieu tiền? chỉ nhớ đáp án t tính ra là hơn 175tr
9. gửi 80tr vào NH vs lãi suất 11% đối với trả lãi sau hoặc 9.5% đối với trả lãi trc. phương án nào thì có lợi cho khách hàng: a, trả trc, b, trả lãi sau
10. NH mưa 120tr tiền trái phiếu và ngày 1.4.2005 (đây cũng là ngày phát hành), mua đúng mệnh giá, chi phí mua= 0; ls 13/năm; trả lãi 6th 1 lần. Hỏi 31.12.2005 ghi nhận lãi trái phiếu vào doanh thu là bao nhiêu: 7.8tr 11.7tr 13tr hay 15.6tr
11. đặc điểm của NH bán lẻ: a, lượng khách hàng lớn; b, rủi ro cao c, sản phẩm đa dạng; d, A&C đúng; e, tất cả đúng
12. Khi ls giảm, NH sẽ thu hút đc: a, tiền gửi; b, KH đến vay; c d ko nhớ
13. dự đoán ls sẽ tăng, Nh có xu hướng: a, cho vay ngắn hạn, ls cố đinh b, cho vay ngắn hạn ls thả nổi c, ls thả nổi, và có điều chỉnh thường xuyên (câu này t nhớ ko chính xác lắm)
14. Nền kinh tế ổn định: ls trong ngắn hạn có xu hướng thế nào so với ls dài hạn: cao hơn/ thấp hơn/ có thể cao hơn hoặc thấp hơn
15. Lí do nào giải thích cho xu hướng tăng vốn CSH của NH
16. bảo hiểm tiền gửi: a, là sp bảo vệ thuần túy; b, tiết kiệm thuần túy; c, kết hợp bảo vệ và tiết kiệm

có cả câu gì mà có hợp đồng REPO nữa chứ nhỉ
Thêm cả cái câu nào liên quan đến GAP nữa.
Chuyển tiền đi Mỹ, tài khoản USD thì dùng tài khoản nào: usd, vnd, hay cả usd và vnd ???
Thêm câu LC nữa : cái nào đến trước, thời điểm giao hàng hay ngày hết hiệu lực L/C ( nhớ mang máng vậy )
Thêm câu DA và DP nữa, vì sao lại rủi ro hơn thì phải
Có cả câu các hình thức thanh toán XNK: chuyển tiền, nhờ thu và L/C thì phải cái nào nhanh, rẻ, ít thời gian nhất
Tạm thời thế đã, hixx..hixx.. 50 cậu chẳng nhớ hết được

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình góp thêm mấy câu:
1. Ủy thác đầu tư có thể
a) VNĐ
b) USD
c) cả 2
2. Bạn muốn gửi tiền từ VN sang cho tài khoản USD của ng thân ở nc ngoài a) Bạn mang VNĐ đến NH hoặc gửi bằng tiền trong tk VNĐ b) Bạn mang USD đến NH hoặc gửi bằng tiền trong tk USD c) Bạn mang VNĐ hoặc USD đến NH hoặc gửi bằng tiền trong tk VNĐ hoặc USD d)Bạn mang VNĐ hoặc USD đến NH hoặc gửi bằng tiền trong tk VNĐ hoặc USD, nếu là VNĐ thì phải tùy thuộc nguồn ngoại tệ của Ngân hàng
3. Ngân hàng thương mại:
a) Thường theo mô hình công ty mẹ - con
b) Là loại hình tập đoàn tài chính lớn nhât
c) Là nguồn dẫn chính của CSTT
d) tất cả

có cả câu gì mà có hợp đồng REPO nữa chứ nhỉ
Thêm cả cái câu nào liên quan đến GAP nữa.
Chuyển tiền đi Mỹ, tài khoản USD thì dùng tài khoản nào: usd, vnd, hay cả usd và vnd ???
Thêm câu LC nữa : cái nào đến trước, thời điểm giao hàng hay ngày hết hiệu lực L/C ( nhớ mang máng vậy )
Thêm câu DA và DP nữa, vì sao lại rủi ro hơn thì phải
Có cả câu các hình thức thanh toán XNK: chuyển tiền, nhờ thu và L/C thì phải cái nào nhanh, rẻ, ít thời gian nhất
Tạm thời thế đã, hixx..hixx.. 50 cậu chẳng nhớ hết được

Ấy làm bài thế nào? =.=

t nhớ đc mấy câu sau. nhưng mà ko nhớ chính xác đáp án lắm^^
1. Mức dư nợ cấp tín dụng tối đa đối với 1 khách hàng và ng có lquan: 15% 25% 50%
2. Đặc điểm của thấu chi
3. Thư tín dụng dự phòng
4. Khoản mục nào sau đây ko phải là Tài sản có của NH: a, tiền gửi TCTD khác b, Giấy tờ có giá do chính TCTD phát hành c, Chứng khoán đầu tư d, Quên rùi^^
5. Khoản mục nào ko đc ghi nhận trong BCĐKT: chỉ nhớ đáp án mình chọn là Doanh thu tài chính^^
6. Khái niệm TSCĐ: giá trị lớn và thời gian sử dụng trên 1 năm
7. Thẻ tín dụng của VCB có tài khoản chính và phụ, khi thực hiện giao dịch thì sẽ bị trừ vào tk nào: a, chính b, phụ c, do khách hàng yêu cầu d, cả chính và phụ
8. ngày 1/1 đầu năm gửi 10tr vào NH, hỏi 31/12 năm thứ 10 đc bnhieu tiền? chỉ nhớ đáp án t tính ra là hơn 175tr
9. gửi 80tr vào NH vs lãi suất 11% đối với trả lãi sau hoặc 9.5% đối với trả lãi trc. phương án nào thì có lợi cho khách hàng: a, trả trc, b, trả lãi sau
10. NH mưa 120tr tiền trái phiếu và ngày 1.4.2005 (đây cũng là ngày phát hành), mua đúng mệnh giá, chi phí mua= 0; ls 13/năm; trả lãi 6th 1 lần. Hỏi 31.12.2005 ghi nhận lãi trái phiếu vào doanh thu là bao nhiêu: 7.8tr 11.7tr 13tr hay 15.6tr
11. đặc điểm của NH bán lẻ: a, lượng khách hàng lớn; b, rủi ro cao c, sản phẩm đa dạng; d, A&C đúng; e, tất cả đúng
12. Khi ls giảm, NH sẽ thu hút đc: a, tiền gửi; b, KH đến vay; c d ko nhớ
13. dự đoán ls sẽ tăng, Nh có xu hướng: a, cho vay ngắn hạn, ls cố đinh b, cho vay ngắn hạn ls thả nổi c, ls thả nổi, và có điều chỉnh thường xuyên (câu này t nhớ ko chính xác lắm)
14. Nền kinh tế ổn định: ls trong ngắn hạn có xu hướng thế nào so với ls dài hạn: cao hơn/ thấp hơn/ có thể cao hơn hoặc thấp hơn
15. Lí do nào giải thích cho xu hướng tăng vốn CSH của NH
16. bảo hiểm tiền gửi: a, là sp bảo vệ thuần túy; b, tiết kiệm thuần túy; c, kết hợp bảo vệ và tiết kiệm

Mình trả lời thế này:
1.50%
2. cả 3 phương án, đại loại là chủ động, số dư luôn biến đổi và tính lãi từng ngày
3.ko nhớ lắm
4. câu này chọn là tiền gửi các TCTD khác
5. Doanh thu tài chính
6. giống bạn
7.Trừ vào tk chính (hic, chẳng bít thế nào)
8. mình làm ra 185 triệu
9. Trả lãi sau lãi hơn
10.ghi nhận lãi 7,8 tr
11. D cả A&C đúng
12. Giảm lãi suất thu hút cho vay
13.Thả nổi điều chỉnh thường xuyên
14.Lãi ngắn hạn cao hơn dài hạn (đường cong lãi suất)
15. Do tổ chức giám sát NHTM yêu cầu và dự báo các rủi ro tín dụng tăng cao
16. Là kết hợp TK và bảo vệ
Mình bổ sung 1 số câu mình nhớ nè:
17.Nguyên tắc thận trọng trong kế toán
18. L/C giống bảo lãnh nguyên tắcnafon nhất: cam kết trả tiền của ngân hàng
19. D/A rủi ro hơn d/P vì :a) ko kiểm soát được hàng hóa
20.ko được cho vay với: hội đồng quản trị và người xét duyêt tín dụng
21. GDV với Kh: là CV tư vấn
22.Ủy thác đầu tư đc thực hiện với cả USD và VND
23. Điêu kiện chuyển USD ra nước ngoài
24.Sắp xếp các khoản TSĐB giảm dần : chứng chỉ tiền gửi, BĐS, tài sản hình thành từ vốn vay
25.NHTM là : kênh dẫn tiền tệ chính

ờ đúng rồi, có cái câu GDV vừa là CV tư vấn , vừa là chủ nhà, vừa là nhân viên bán hàng, thì theo mình phải là cả 3 ý trên chứ nhỉ, vì khi đón tiếp khách ( rót nước, mời ngồi thì là chủ nhà ), là nhân viên tư vấn, giúp khách hàng lựa chọn sản phẩm tối ưu, còn là nhân viên bán hàng để bán chéo sản phẩm chứ nhỉ, hi..hi...
Câu 15%, 25%, 50%, thì theo tớ là 15% vì khách hàng và ngươi liên quan chứ có phải là khách hàng và một nhóm khách hàng đâu nhỉ mà tận 50%
4. Khoản mục nào sau đây ko phải là Tài sản có của NH: a, tiền gửi tại TCTD khác b, Giấy tờ có giá do chính TCTD phát hành c, Chứng khoán đầu tư d, cho vay.
Câu này thì để nghĩ xem nào hình như là b, vì lúc đó là người dân mua GTCG, nên mình phải nợ chứ nhỉ.
Câu 8 mình ra có 158 tr thì phải, hixx.hixx.. tính theo công thức dòng tiền ấy :(
14. Nền kinh tế ổn định: lãi suất giảm thì ls trong ngắn hạn có xu hướng thế nào so với ls dài hạn: cao hơn/ thấp hơn/ có thể cao hơn hoặc thấp hơn
Theo mình thì thấp hơn, vì thực tế mấy lần mình đi gửi tiền tiết kiệm toàn thế, toàn thấy ls ngắn hạn thấp hơn dài hạn, vì lãi suất giảm thì người dân không có nhu cầu gửi tiền nhiều, và có xu hướng gửi ngắn hạn thôi, do vạy thì ls ngắn hạn sẽ giảm. Có một chị làm NH Standard thì phải thì có ý kiến giống bạn
Câu 15 có khi mình sai, vì theo mình nghĩ cái tăng tỷ lệ vốn là do các tổ chức giám sát NHTM bắt buộc TCTD fai thực hiện, chứ NH có muốn đâu, hi..hi.. vì thực tế mãi đến năm 2010, mới bắt buộc tăng vốn điều lệ lên 3000 tỷ VND của các NH thì phải, chứ các NH bé có muốn tăng đâu suy luận vậy nên mình chọn câu B, có khi là sai
câu GDV vừa là CV tư vấn , vừa là chủ nhà, vừa là nhân viên bán hàng, thì theo mình phải là cả 3 ý trên chứ nhỉ, vì khi đón tiếp khách ( rót nước, mời ngồi thì là chủ nhà ), là nhân viên tư vấn, giúp khách hàng lựa chọn sản phẩm tối ưu, còn là nhân viên bán hàng để bán chéo sản phẩm chứ nhỉ, hi..hi...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
ờ đúng rồi, có cái câu GDV vừa là CV tư vấn , vừa là chủ nhà, vừa là nhân viên bán hàng, thì theo mình phải là cả 3 ý trên chứ nhỉ, vì khi đón tiếp khách ( rót nước, mời ngồi thì là chủ nhà ), là nhân viên tư vấn, giúp khách hàng lựa chọn sản phẩm tối ưu, còn là nhân viên bán hàng để bán chéo sản phẩm chứ nhỉ, hi..hi...

Đúng rồi bạn ạ, cả 3, cái này có trong quy chế ứng xử của bên VCB=)))) mình đi thi về mới biết

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,657
Thành viên mới nhất
trungtammatgia
Back
Bên trên