Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Ngân hàng Á Châu - ACB

Hi cả nhà,
Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm thi tuyển và phỏng vấn vào ACB nhé!
Có bác nào thi vào ACB đợt tháng 3 đã hoàn thiện hs đc gọi đi làm chưa ạ! hic... sốt ruột quá!

UB's member hãy đọc No spam! - Tất cả vì một diễn đàn Văn minh & Chất lượng trước khi cùng thảo luận nhé

Tổng hợp một số đề thi gần đây:

1. Cơ cấu đề thi
  2. Đề thi QHKH (RA) ACB tại HCM ngày 04/04/2012

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Quy trình làm việc bên ACB này cũng hơi kỳ cục gây hoang mang cho các bạn thi tuyển khi không công bố trúng tuyển, không có lịch cụ thể cứ ước chừng 3-5 ngày có kết quả, có bạn thì nhận được tin báo khoảng 2 ngày, có người lâu hơn. Nhưng theo mình biết chắc chắn sẽ nhận được mail nếu rớt!
Mình đọc comment các bạn cứ lo lắng hỏi về thi tuyển, phỏng vấn nên mình muốn thông qua kinh nghiệm bản thân khi đã thi tuyển, phỏng vấn ở 2 vị trí QHKH và GDV chia sẻ chút ít hiểu biết mình vậy nè:
Vòng 1- vòng thi tuyển: đa số các vị trí đều thi 3 phần IQ, tiếng anh, nghiệp vụ ( còn có một số ít các vị trí có thể không có đầy đủ cả 3 phần). Đúng trên 50% ở mỗi phần các bạn sẽ được nhắn tin mời đến phỏng vấn. Thời gian được gọi còn tùy như mình khoảng 1 ngày sau là được gọi đi phỏng vấn rồi. Nhưng không biết bộ phận tuyển dụng làm việc như thế nào có thể lâu hơn nhưng vẫn chưa được gọi mặc dù bạn điểm rất cao. Nhưng mình nghĩ chậm nhất 2 tuần họ sẽ trả lời còn nếu lo lắng quá bạn có thể gọi cho bộ phận nhân sự để hỏi.
+ IQ: các bạn có thể tham khảo ở link http://ub.com.vn/threads/de-thi-ngan-hang-a-chau-acb-3-2014.225570/ này đúng ít nhất 21 câu trong tổng 27 câu
+ Tiếng anh: phần này mình đánh giá không khó chỉ là những từ vựng trong lĩnh vực kinh tế, ngân hàng kinh doanh thôi. Nên nếu rãnh rỗi các bạn nên học tiếng anh thường xuyên không bổ bề dọc cũng bổ bề ngang nhất là các phần ngữ pháp đơn giản^_^
+ Nghiệp vụ: QHKH: 60 câu, GDV 40 câu kiến thức thì hầu như trong những phần mình đã học ở trường không khó nhưng chỉ sợ mình quên thôi. Nên các bạn cứ vào google gõ "thi nghiệp vụ vị trí quan hệ khách hàng ở ACB" có thể các bạn thi trước nhớ được câu hỏi sẽ chia sẻ cho các bạn. Còn như mình thi xong 2 phần kia đến làm phần này muốn hoa cả mắt nên không nhớ gì luôn không thôi cũng sẽ chia sẻ các bạn rồi!
Vòng 2- phỏng vấn: theo mình thấy ở phần này chỉ đơn thuần là vòng loại lần thứ 2 thôi bởi ở vòng này các anh chị sẽ không hỏi về nghiệp vụ mà sẽ hỏi những câu đại loại như thế này:
+ trước tiên: Giới thiệu về bản thân. phần này bạn chuẩn bị kỹ xíu nha sao cho ấn tượng và đủ ý để nói về bản thân như học trường nào, chuyên ngành gì, đã từng làm qua công việc gì để chuẩn bị, hỗ trợ cho công việc bạn đang ứng tuyển, rất vui rất may mắn khi gặp các a c ngày hôm nay, ... bạn cứ thoải mái như làm quen với 1 người bạn mới z ak, cố sao cho thật thoải mái, tự tin ngầm khẳng định tôi rất thích ACB, cực kỳ yêu thích, khát khao, mong muốn được làm vị trí này
+ Có người được hỏi về gia đình, sở thích cá nhân hoặc nhìu câu hỏi bên lề có vẻ không liên quan nhưng bạn cứ trả lời câu hỏi đó nhưng bạn vẫn phải lái câu chuyện sao cho quay về với vị trí bạn đang ứng tuyển ak
+ Ưu, nhược điểm bản thân hoặc là bạn thấy bạn có gì mà chúng tôi phải tuyển dụng bạn?: bạn có gì cứ cho họ thấy hết: bạn có tuổi trẻ, có khát khao, ham hố được học hỏi, chịu được áp lực công việc,...làm thêm những công việc gì như bán hàng nếu ứng tuyển QHKH, thu ngân, kế toán nếu ứng tuyển GDV. trường hợp nếu bạn có làm thật thì nói không có thì bạn chém gió nhiều vô chứ mình nghĩ ngân hàng sẽ không đánh giá cao những bạn mà chỉ có học mà không tiếp xúc với công việc làm thêm liên quan đến vị trí bạn đang ứng tuyển đâu
+ Nếu QHKH sẽ được hỏi làm sao để tìm kiếm khách hàng: lúc mình được hỏi thì mình trả lời như thế này: đầu tiên phải xác định đối tượng khách hàng tiềm năng mà mình hướng đến sao đó thu thập thông tin khách hàng từ đâu, các nguồn nào có thể dữ liệu có sẵn trong ngân hàng, trên các web chứng khoáng ( KHDN) sau đó sẽ lên kế hoạch tiếp thị theo 2 cách: 1.gián tiếp: gửi mail, gửi thư, gọi điện thoại. 2. trực tiếp: đến tận xào huyệt để tiếp thị, giới thiệu sản phẩm dịch vụ của ngân hàng luôn. mà thường cách thứ 2 được áp dụng nhiều hơn
+ Đó là các câu hỏi dành cho sinh viên mới ra trường còn như đã đi làm thì họ sẽ hỏi khác hoặc là tùy vào tính cách, cách nói chuyện của bạn họ sẽ hỏi khác. nhưng tựu chung lại cứ bình tĩnh, tự tin chinh phục họ bằng những gì bạn có tính đến thời điểm tuyển dụng.
Đó là những gì mình đã trải qua chút ít chia sẻ với các bạn mong là các bạn sẽ may mắn được vào làm việc tại 1 môi trường năng động, trẻ trung nhưng cũng nhiều căng thẳng như ACB.
P/s: Nói thế thôi chứ mình cũng đang lo lắng khi phỏng vấn rồi mà vẫn chưa thấy tín hiệu gì hết. Bạn nào phỏng vấn QHKHDN lúc 9h15 ở CMT8 hoặc GDV ở Phạm Bân lúc 15h có kết quả rồi báo mình vui ké với nha.
Chào thân ái!!!!
phuongthaole là cưng à :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,798
Thành viên mới nhất
riseagainstmerc