Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Ngân hàng Á Châu - ACB

Hi cả nhà,
Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm thi tuyển và phỏng vấn vào ACB nhé!
Có bác nào thi vào ACB đợt tháng 3 đã hoàn thiện hs đc gọi đi làm chưa ạ! hic... sốt ruột quá!

UB's member hãy đọc No spam! - Tất cả vì một diễn đàn Văn minh & Chất lượng trước khi cùng thảo luận nhé

Tổng hợp một số đề thi gần đây:

1. Cơ cấu đề thi
  2. Đề thi QHKH (RA) ACB tại HCM ngày 04/04/2012

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chào mọi người, tớ cũng là nhân mới vào acb, hiện tớ đang đi học nghiệp vụ rồi, tớ làm qhkh nhé, RA ý
các bạn đang nộp đơn thi tuyển vào acb mà muốn biết xem thi thế nào thì các bạn chịu khó xem các trang trước ý, kể cả kinh nghiệp phỏng vấn nữa, vì các bạn thi và phỏng vấn tháng 8 đã up lên khá nhiu rồi đây. Riêng về vị trí qhkh thì các bạn nên chú ý tới kiến thức tài chính doanh nghiệp nhiều, kể cả phỏng vấn sẽ có hỏi, và kiến thức pháp luật kinh tế ví dụ như hỏi đại diện pháp luật của các loại cty, trường hợp tăng giảm vốn điều lệ. Chúc các bạn thi tốt nhá!

---------- Post added 26-09-2011 at 01:09 PM ----------

như bạn mình nghĩ sẽ được gọi phỏng vấn, chỉ cần qua 5 thôi, phỏng vấn gdv thì tớ không rõ, nhưng như tớ đã phỏng vấn bạn nên chuẩn bị phần giới thiệu bản thân, tìm hiểu vị trí công việc bạn đang thi tuyển vào, các kỹ năng cần thiết để đáp ứng công việc đó, người ta sẽ hỏi nghiệp vụ nữa(phần này chắc chắn có), và đưa ra cho bạn một số tình huống thực tế để giải quyết, như gdv tớ nghĩ sẽ xử lý tình huống liên quan tới khách hàng. Nói chung là còn tùy người phỏng vấn nữa bạn ạ, có người họ hỏi đủ thứ trên đời, không liên quan tới mình đâu, bạn đọc những trang trước sẽ thấy,hi

Cảm ơn bạn Giang nhiều nha, nghiệp vụ ko biết họ có hỏi mình về các bài tập tính lãi hông nữa, mình sợ ko tính kịp ^^

Hồi trc bạn Giang trải qua bao nhiêu vòng phỏng vấn vậy ? ^^ Có khoai lắm ko bạn ^^

Các bạn ơi, cho mình hỏi chút.
Mình cũng đang định nộp hồ sơ vào ACB đợt tuyển tháng 9 này, deadline là 30/9.
Nhưng mình ko thấy địa chỉ mail nào để send CV cho nhà tuyển dụng cả. Mình phải tạo tài khoản, hồ sơ lằng nhằng trên
[FONT=&quot]www.acbjobs.com.vn
thì mới send được phải ko vây?
Mọi người giúp mình với. Thanks!

[/FONT]
Tốt nhất bạn nên mang hồ sơ nộp trực tiếp,như thế cơ hội lớn hơn là bạn tạo hồ sơ trên trang của ACB

---------- Post added 26-09-2011 at 04:05 PM ----------

Bạn ơi theo mình biết thì kết quả như vậy là rớt rùi ý. VÌ ACB yêu cầu các môn thi phải trên 50% nên bạn bị rớt TA rồi, buồn nhỉ. Tớ TA cũng 13/30 out rồi nè, dù nghiệp vụ qua :((. Tớ gọi lên Nhân sự họ nói thế ý >_<

---------- Post added 26-09-2011 at 09:29 AM ----------

Bị rớt TA rồi bạn ơi hic hic mình cũng out vì TA, buồn chán vô cùng >_<
hehe tớ được gọi phỏng vấn rồi. bạn thi tổng 3 môn trên 50% là đc gọi phỏng vấn mà

---------- Post added 26-09-2011 at 04:11 PM ----------

ai có tài liệu thi vào ACB,cho mình được hok?
tài liệu thì không có nhưng bạn phải thi 3 môn: tiếng anh, IQ, chuyên nghanh. IQ thì dơn giản thôi,có tầm 4 câu tính tổng của dãy số, co tầm 30 câu IQ,bạn cú áp dụng công thức cấp số cộng tính nhanh lắm.còn bạn thi bên chuyên môn nào thì nên đọc sách về chuyên môn đó. good luck

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mọi người, có ai Phỏng vấn vị trí PFC hồm 20/9 tại Bình Thạnh , TP HCM ko zậy? Nghe nói là 1 tuần sau có kết quả thế mà mình đã đợi hơn 1 tuần mà chưa có mail gì hết! Mà nghe anh kia cũng thi với mình nói là đã có mail gửi rồi, anh kia out. Hix, zậy mình sao đây?

Mọi người, có ai Phỏng vấn vị trí PFC hồm 20/9 tại Bình Thạnh , TP HCM ko zậy? Nghe nói là 1 tuần sau có kết quả thế mà mình đã đợi hơn 1 tuần mà chưa có mail gì hết! Mà nghe anh kia cũng thi với mình nói là đã có mail gửi rồi, anh kia out. Hix, zậy mình sao đây?
Điều đó chứng tỏ bạn pass nhưng NH chưa gọi đi pv :D

Bạn nào còn nhớ đề thi PFC hum 16/09 tại HCM không post lại giùm, chỉ cần đề thôi, những bài tập nghiệp vụ như tính số tiền phải thu từ khách hàng hoặc phải trả cho khách hàng khi khách hàng thay đổi kỳ hạn hoặc đưa ra phương án tài chính tư vấn cho khách hàng đó (tự kinh doanh hay đầu tư chứng khoán hay bất động sản...). Thanks trước nhé!

hoanganhns oi cho tớ hỏi nếu tổng > 50% nhung co 1 môn dưới 50 % thì có cơ hội ko? thank c

[/COLOR]
hehe tớ được gọi phỏng vấn rồi. bạn thi tổng 3 môn trên 50% là đc gọi phỏng vấn mà

---------- Post added 26-09-2011 at 04:11 PM ----------

AV cậu đc 10/29 mà vẫn đc gọi phỏng vấn à, tổng trên 50% là vẫn có cơ hộ đúng ko

Bạn nào còn nhớ đề thi PFC hum 16/09 tại HCM không post lại giùm, chỉ cần đề thôi, những bài tập nghiệp vụ như tính số tiền phải thu từ khách hàng hoặc phải trả cho khách hàng khi khách hàng thay đổi kỳ hạn hoặc đưa ra phương án tài chính tư vấn cho khách hàng đó (tự kinh doanh hay đầu tư chứng khoán hay bất động sản...). Thanks trước nhé!

Thi vị trí chuyên viên tư vấn tài chính cá nhân (thi trên máy tính) gồm 2 đề( ko phải thi IQ), mình thấy có mấy câu IQ trong đề nghiệp vụ rồi:

- Đề TA(30 câu/30ph) đề ko dễ lắm , các bạn tập trung ôn vào dạng điền từ mà giống như cùng 1 nghĩa đó nhưng ở trong các trạng thái khác nhau, các tình huống khác nhau, các thì khác nhau ( nhiều câu mình dịch dc mà ko biết chọn đáp án nào, củ chuối vậy ý). Nên bị out môn này oaoa.

- Đề nghiệp vụ PFC với một số câu về chăm sóc khách hàng ( cũng 30 câu/30ph)

+ Vay 30 tr với lãi suất 10%/năm thời hạn 3 năm. nếu KH năm đầu ko trả lãi,sang năm 2 trả cả gốc lẫn lãi thì NH phải thu bao nhiêu để đảm bảo lợi nhuận như ban đầu?
+ KH vay NH 360 tr với ls 12%/năm, mỗi tháng trả gốc 10 tr, sau ...tháng KH có dc một khoản từ lợi nhuận là 240 tr, GĐ định gửi NH với ls 8%/năm. Nhưng vợ GĐ muốn dành tiền đó để đầu tư CK của cty A với mức 30.000đ/1cp, tốc độ tăng trưởng của CP là 10%/năm, khả năng sinh lời là ...%. Hỏi KH nên dùng khoản tiền đó vào việc ji

a. Trả nợ b. Gửi NH c. Đầu tư CK d. đầu tư cho việc riêng của GĐình

+Cũng với giữ kiện trên có câu hỏi là nếu Đầu tư Ck thì số tiền thu dc sau 1 năm là bao nhiêu?
+Vốn LĐ ròng là?

+ Một câu liên quan đến tỷ suất sinh lời và tốc độ tăng trưởng

+Một số câu về kiểm tra khả năng tính toán như kiểu: mỗi ngày cửa hàng thường bán dc 30 thùng phi, trong đợt khuyến mãi CH đưa ra chương trình giảm 10% đối với 10 thùng đầu, giảm 50% đối với 50 thùng tiếp theo, 15% đối với những thùng còn lại, giá mỗi thùng là 60.000đ. Hỏi để đạt được lợi nhuận như ngày bt thì phải bán dc bao nhiêu thùng?

+ Đồng hồ của một b từ lúc 12pm bị hỏng và chạy sai 17 ph mỗi tiếng, sau đó đồng hồ bị chết dừng hẳn, sau khi dừng hẳn 6 tiếng, b đó nhìn đồng hồ thì thấy đồng hồ chỉ 2.52 PM. Hỏi bây h là mấy giờ?

+15 ng làm hết sp dự kiến trong vòng 3 ngày, sau một ngày làm việc 6 ng ốm phải nghỉ chỉ còn 9 ng, hỏi phải mất bao nhiêu ngày mới xong việc?

+các bài tính toán về tín dụng các bạn chỉ cần để ý phần tính tỷ số, tính lợi nhuận, tính lãi gửi,...

Mình chỉ nhớ được thế thôi, mấy câu ăn điểm là mấy câu lý thuyết về bán hàng rồi nhiệm vụ của nhân viên bán hàng, vài trò quan trọng của PFC...

CHúc các bạn thi tốt hic hic, ko biết sao mình rất thích ACB, thích lắm lắm ý tiếc là duyên chưa tới nên chưa dc vào làm huhu

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,808
Thành viên mới nhất
gleemerch
Back
Bên trên