Kiểm tra sử dụng vốn vay

saobangvoiqua

Verified Banker
Các bạn có kinh nghiệm gì giúp mình với mình mới vô làm chưa có kinh nghiệm, mà ngân hàng mình làm đó giờ việc kiểm tra sử dụng vốn vay rất ít. Mình mới vôn chưa được hướng dẫn nữa đành phải mày mò mà không biết làm như thế nào. hic Tới hợp phòng thì lại bị nhắc nhở, trên lý thuyến thì nghe sếp trình bày rất ngon .... nói chung là nói nhiều. Còn mình chưa có ai hướng dẫn gì như mù đi đêm vậy. mà khách hàng của mình là Doanh nghiệp cũng ma mãnh lắm. Không có sự chuẩn bị trước thế nào cũng bị nó xử ah. Nhờ cả nhà giúp mình nhé.

Cảm ơn cả nhà nhiều

Sao bang voi qua!!!!

- Đối với các mục đích Mua nhà đất, xe, tiêu dùng thì chắc là bạn đã biết chỉ cần thu thập chứng từ mua bán, sổ đỏ sang tên, cavet xe...
Chủ yếu là kinh doanh (Cá nhân- DN): Bạn có thể thực hiện các việc như đến cơ sở lập biên bản kiểm soát sau (Mội ngân hàng đều có mẫu này, chi tiết về các hoạt động của khách hàng), xin số liệu kinh doanh từ kế toán, hợp đồng mua bán của các tháng gần đây, hóa đơn xuất.... Sao kê tài khoản khách hàng tại ngân hàng kiểm tra dòng tiền về như nào, có doanh thu không hoặc về tại ngân hàng khác, xem tình trạng kho hàng ...
Tại mình chủ yếu làm với các DN nhỏ nên thường thực hiện như vây, cụ thể tùy từng khách hàng, hoạt động ngành nghề nào có sự điều chỉnh.

Cái này cũng đơn giản lắm bạn ạ!Tùy theo hình thức giải ngân và mục đích giải ngân mà mình tiến hành kiểm tra sử dụng vốn thôi.

- Đối với KH cá nhân:
+ Nếu giải ngân bằng tiền mặt thì nội dung thanh toán cái gì (trong HĐTD và trong Giấy nhận nợ có nêu) Mình sẽ kiểm tra cụ thể và thực tế khách hàng đó đã mua theo đúng chưa? thanh toán như thế nào? chứng từ nhận tiền cũng như hóa đơn thanh toán?thực trạng hàng hóa đã nhập về chưa?...Để làm sao chứng tỏ số tiền mình giải ngân cho khách hàng với mục đích.....đã được khách hàng sử dụng đúng và sử dụng hết.
+ Nếu giả Ngân chuyển khoảng (theo quy định hiện hành thì giải ngân trên 100 triệu phải chuyển khoản) thì trước khi giải ngân phải cung cấp hợp đồng mua bán...để mình biết là chuyển khoản cho ai và thanh toán cái gì? sau khi giải ngân sẽ tiến hành kiểm tra thực tế về hàng hóa đã mua có đúng không?rồi hóa đơn của bên bán hàng như thế nào để làm cơ sở kiểm tra.....

- Đối với Doanh nghiệp thì cũng vậy mà tương đối phức tạp hơn:
+ Đối với giải ngân tiền mặt: Ngoài những việc trên còn phải yêu cầu phía Doanh nghiệp cung cấp Báo cáo tiền mặt, báo cáo chi thu tiền mặt sau khi nhận tiền về có nhập quỹ không và đã thanh toán cái gì?...
+ Đối với giải Ngân chuyển khoản thì tương tự như trên nhưng bổ sung thêm Báo cáo nhập xuất tốn nguyên vật liệu (vì chủ yếu là giải ngân để mua nguyên vật liệu), hoặc là giải ngân để thanh toán cái gì thì phải có báo cáo cụ thể của hàng hóa đó ...Để chứng minh sau khi Ngân hàng giải ngân xong khách hàng đã sử dụng đúng với mục đích giải ngân và đã sử dụng hết tiền đã giải ngân.

Chúc bạn thành công nhé!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Cái này thì hiểu bản chất đơn giản là: "Anh vay vốn cho mục đích gì thì trình cho tôi xem những giấy tờ, tài liệu liên quan đến việc sử dụng vốn vay đó như thế nào". :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,538
Thành viên mới nhất
kokty1155
Back
Bên trên