Kiểm tra lưu giữ hồ sơ giải ngân!

baobaoqaz

Verified Banker
Em mới vào làm chưa được bao lâu nhưng được giao trọng trách : “Kiểm tra, lưu hồ sơ giải ngân của tất cả các khách hàng giao dịch trong ngày rồi tổng hợp lại đợi đến khi nào đủ chứng từ thì lưu hồ sơ khách hàng!

Lúc trc chị GDV làm băt buộc CBTD nào GN thì phải ký bàn giao rõ ràng, đòi chứng từ thẵng tay, hồ sơ nào không đủ kiên quyết không nhân (đó là lợi thế của người lâu năm) Còn như em thì làm sao đây, để vừa hoàn thành tốt công việc đảm bảo an toàn cho mình, và tránh phiền lòng các CBTD khác, vì em cũng là CBTD mà.

Anh chị đi trc có thể cho em biết trách nhiệm của mình trong việc giữ mấy cái hồ sơ giải ngân này tới đâu không ?

Làm Biên bản giao nhận hồ sơ kèm cam kết thời hạn bổ sung hồ sơ. Nên trao đổi với xếp để thông báo chung cho NH. Như vậy là tốt cho tất cả mọi người.

Vậy em xem trong quy trình, cán bộ tín dụng (làm hồ sơ đo lưu gì, bộ phận giải ngân lưu gì, bộ phận khác (liên quan) lưu gì. Có mẫu biểu thì mình làm theo.

Còn không thì mình coi theo quy trình, mình lưu cái gì, mình làm giao nhận, ký tên vào.

Và mình cũng phải nói rõ ràng với bộ phận Tín dụng làm em làm theo quy trình như vậy.

Rõ ràng từ đầu nó sẽ dễ về sau!

Em cũng đã xem mấy cái quy tình tín dụng rồi luôn, nhưng chổ em k làm theo đúng quy trình, chỉ 1 lần nhận nợ mà khách hàng phải ký đến 8 GNN mổi lần giải ngân...! Chắc mổi lần giao nhận phải mắc mấy anh chị ký bàn giao quá...nhiều lúc trong cơ quan nhưng ký bàn giao em thấy căng quá không anh

Em cũng đã xem mấy cái quy tình tín dụng rồi luôn, nhưng chổ em k làm theo đúng quy trình, chỉ 1 lần nhận nợ mà khách hàng phải ký đến 8 GNN mổi lần giải ngân...! Chắc mổi lần giao nhận phải mắc mấy anh chị ký bàn giao quá...nhiều lúc trong cơ quan nhưng ký bàn giao em thấy căng quá không anh

Ký gì mà ký dữ vậy?????

Ký bàn giao trong cơ quan là chuyện bình thường.

Các cơ quan khi giao nhận công văn đều ký.

Giao và nhận cái gì từ quần áo, viết thước, tài sản, . . . đều ký hết. Đó là nguyên tắc.

Ngay cả Tòa án khi giao nhận Thông báo đều phải kêu người nhận ký vào cái Thông báo, chứng minh là đã nhận cái Thông báo đó.

Giấy trắng mực đen và chữ ký là quan trọng nhất hì hì!

Ký gì mà ký dữ vậy?????

Ký bàn giao trong cơ quan là chuyện bình thường.

Các cơ quan khi giao nhận công văn đều ký.

Giao và nhận cái gì từ quần áo, viết thước, tài sản, . . . đều ký hết. Đó là nguyên tắc.

Ngay cả Tòa án khi giao nhận Thông báo đều phải kêu người nhận ký vào cái Thông báo, chứng minh là đã nhận cái Thông báo đó.

Giấy trắng mực đen và chữ ký là quan trọng nhất hì hì!

vậy em mua cái sổ để ký bàn giao để phân định trách nhiệm rõ ràng. tốt cho tất cả mọi người.

Re: Kiểm tra lưu giữ hồ sơ giải ngân!

Công việc của mình đang làm hiện tại trong ngân hàng cũng có 1 phần liên quan đến lưu trữ hồ sơ sau giải ngân giống bạn, lưu trữ đủ hết 1 bộ hs vay từ hồ sơ pháp lý->hs tài chính->hs mục đích vay vốn->hs thẩm định->hs tài sản đảm bảo ->hs giải ngân->sau gn và hs khác :( nản nhất là lúc đi đòi CV QHKH hoàn hồ sơ cho đủ để lưu. Bạn cứ làm heo cách của chị GDV như đã nói trên đi, giao cái gì thì phải có biên bản bàn giao đầy đủ và 2 bên ký vào, mỗi bên giữ 1 bản, thiếu cái gì thì phải có cam kết khi nào hoàn lại và nên thông báo tình hình nhận hồ sơ với người phụ trách. Nên làm 1 cái check list danh mục hồ sơ đã nhận và phân chia rõ ra từng loại hồ sơ để dễ theo dõi. Bạn làm một thời gian thì sẽ quen và ko cần đọc quy trình cũng biết hồ sơ loại này cần những gì mới đầy đủ :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Làm cái checklist hồ sơ bạn à, mỗi lần giải ngân có thể dựa vào checklist đó kiểm tra hồ sơ giải ngân, trong trường hợp khách hàng thiếu chứng từ thì yêu cầu làm cam kết hoàn chứng từ hồ sơ :D

Em mới vào làm chưa được bao lâu nhưng được giao trọng trách : “Kiểm tra, lưu hồ sơ giải ngân của tất cả các khách hàng giao dịch trong ngày rồi tổng hợp lại đợi đến khi nào đủ chứng từ thì lưu hồ sơ khách hàng!

Lúc trc chị GDV làm băt buộc CBTD nào GN thì phải ký bàn giao rõ ràng, đòi chứng từ thẵng tay, hồ sơ nào không đủ kiên quyết không nhân (đó là lợi thế của người lâu năm) Còn như em thì làm sao đây, để vừa hoàn thành tốt công việc đảm bảo an toàn cho mình, và tránh phiền lòng các CBTD khác, vì em cũng là CBTD mà.

Anh chị đi trc có thể cho em biết trách nhiệm của mình trong việc giữ mấy cái hồ sơ giải ngân này tới đâu không ?

Anh bảo, không có quy trình thì em mượn 1 bộ hồ sơ hoàn chỉnh của người đi trước đã khóa sổ ra, ghi list lại, học cho thuộc lòng đi để nắm được: Nghiệp vụ này cần hồ sơ gì?
Sau này chỉ cần nhớ là 01 bộ này thì cần gì mới đủ, giao cho ai ký nhận 1 cái, nhận của ai cũng ký nhận 1 cái, việc ký nhận là vô cùng quan trọng và là căn cứ để phân trách nhiệm khi thất lạc hồ sơ
Vì vậy, em đừng lười, đừng ngại, phải biết bảo vệ bản thân mình em nhé, nếu muốn chia sẻ kinh nghiệm cứ inbox anh, a sẽ gửi số phone cho, chúc em thành công !

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,488
Thành viên mới nhất
nhacai2q
Back
Bên trên