Không biết phải làm gì đây khi mới là sinh viên mới ra trường muốn làm việc tại ngân hàng

Em chào các anh chị. Em là nga sinh viên mới tốt nghiệp. Em muốn miọi người chia sẻ giúp đỡ em. Vơi mong muốn làm việc tại ngân hàng khi trên ghế nhà trường nhưng hiện tại em chưa có kinh nghiệm gì. Em lại học chuyên ngành quản trị văn phòng đồng thời đang học tài chính ngân hàng nữai. Mọi ngừoi giúp em cần luyện tập những gì để có thể thi vào vị trí giao dịch viên trong ngân hàng. Em cảm ơn mọi người.
nguyễn nga
nick: papai_chanvit_07
ĐT: 0125.701.1088

tham gia các phong trào và hoạt động xã hội đi bạn cho có thêm kỹ năng giao tiếp cũng như sự nhanh nhẹn ^^ , rảnh thì lên mạng mày mò thêm mấy khóa trang điểm nude đấy , cũng giúp ích khi đi xin việc làm lắm đấy.

tham gia các phong trào và hoạt động xã hội đi bạn cho có thêm kỹ năng giao tiếp cũng như sự nhanh nhẹn ^^ , rảnh thì lên mạng mày mò thêm mấy khóa trang điểm nude đấy , cũng giúp ích khi đi xin việc làm lắm đấy.

Đề nghị bạn nangxuan22 trả lời một cách nghiêm túc nhé, nếu bạn muốn make fun thì sang diễn đàn khác nhé!

@ Ngacfo: Bạn muốn làm GDV trong ngân hàng, trước hết bạn cần tìm hiểu các yêu cầu của vị trí này để xem mình đã đáp ứng được bao nhiêu yêu cầu của nhà tuyển dụng và lên kế hoạch bổ sung các yếu tố còn thiếu. Yêu cầu của nhà tuyển dụng bạn có thể tham khảo ở các mục tuyển dụng của các ngân hàng, hoặc một cách nhanh hơn, bạn có thể tìm ngay trên ub.com.vn :) Về cơ bản đối với vị trí GDV thì các yêu cầu là:
- Có kỹ năng giao tiếp
- Có kỹ năng tin học văn phòng (mức đọ B)
- Cao từ 1m58 trở lên, ưa nhìn.
- Tôt nghiệp cao đẳng trở lên ngành kinh tế (tùy từng ngân hàng, có ngân hàng chỉ cần tốt nghiệp trung cấp, có ngân hàng yêu cầu tốt nghiệp đại học)

Bạn yên tâm là sau khi bạn trúng tuyển vào ngân hàng, Ngân hàng sẽ tổ chức các lớp đào tạo về core, và có thể là kỹ năng mềm hoặc xử lý tình huống (cái này cũng tùy từng bank).

Bạn đã học đúng chuyên ngành yêu cầu, nhưng làm thế nào để lọt mắt xanh nhà tuyển dụng, từ khâu sơ loại hồ sơ, đến làm bài test, và phỏng vấn thì là cả một vấn đề. Bạn chịu khó thường xuyên lên ub.com.vn sẽ học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm của những người đi trước đấy :)

Em chào các anh chị. Em là nga sinh viên mới tốt nghiệp. Em muốn miọi người chia sẻ giúp đỡ em. Vơi mong muốn làm việc tại ngân hàng khi trên ghế nhà trường nhưng hiện tại em chưa có kinh nghiệm gì. Em lại học chuyên ngành quản trị văn phòng đồng thời đang học tài chính ngân hàng nữai. Mọi ngừoi giúp em cần luyện tập những gì để có thể thi vào vị trí giao dịch viên trong ngân hàng. Em cảm ơn mọi người.
nguyễn nga
nick: papai_chanvit_07
ĐT: 0125.701.1088

Mình có cùng ý kiến với chị Miumiu
Yêu cầu của các vị trí GDV bạn nên nắm rõ.
Tham gia khóa học GDV của UB (nếu bạn cảm thấy có ích)
Ngoài ra bạn có thể học thêm khóa học Tiếng Anh cũng tốt mà ^^
Thỉnh thoảng làm bài test của các NH trước đó cùng với test mà UB đưa ra.
Việc tự trả lời các câu hỏi pv sẽ giúp bạn thấy tự tin hơn khi đi pv đó
Bạn có thể tham khảo tại đây: http://ub.com.vn/threads/1019-Cau-h...khi-phong-van-tai-ngan-hang-ST-#axzz1QHrShpRJ

Chúc bạn sẽ tìm được công việc như ý với mình.

@Nangxuan22: .......

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Make up nude là trang điểm như không trang điểm đấy chị ạ !! Kiểu trang điểm vẫn được sử dụng trong công sở đấy ạ !! Không biết thì đừng nói nhé !!!

theo em thì :
Kiến thức : là điều kiện cần , cái này các thí sinh khác đều có , mà có khi còn có kiến thức và kinh nghiệm cao hơn mình nữa là khác ( không có kiến thức thì thi vào ngân hàng làm gì )
Kỹ năng mềm , tác phong ứng xử : là điều kiện đủ , đây là điều không phải các thí sinh nào cũng có , nên đây chính là yếu tố để quyết định bạn có hơn các thí sinh khác hay không đấy. (theo kinh nghiệm đi dự tuyển của em thì em thấy các bạn thí sinh đến tham gia dự tuyển ăn mặc 1 cách bát nháo , có bạn còn đi cả dép lào nữa ấy , có bạn thì diện áo đầm xinh như đi tiệc nữa...điếu này đã làm cho NTD ấn tượng xấu về những bạn đó)
và cộng thêm 1 chút may mắn nữa : bạn tài giỏi + bạn xinh đẹp + bạn tự tin...nhưng chưa chắc bạn sẽ thành công đâu . VD như bạn nghĩ rằng mình sẽ đậu trong vòng thi tuyển vì kết quả thi của bạn >50% , thế nhưng bạn lại rớt vì có quá đông thí sinh đều có điểm thi > 50% , và NTD lựa chọn xác suất ngẫu nhiên để loại , thì bạn lại nằm trong cái xác suất ấy. May mắn cũng chính là 1 yếu tố quyết định sự thành công.

Còn về vấn đề trang điểm thì làm GDV là bộ mặt của ngân hàng mà ko biết trang điểm thì còn làm ăn gì được nữa . Như ở Sacombank khi được trúng tuyển vào nhận việc thì các anh trong phòng nhân sự còn bảo rằng "Các chị nếu có thời gian rảnh thì học một vài khóa trang điểm cơ bản đi ạ !". Với lại trang điểm giúp mình tự tin hơn trong giao tiếp, còn là 1 cách thể hiện sự tôn trọng đối với khách hàng nữa đấy , mà chưa chắc ai cũng biết trang điểm nếu như không học đâu nhé !

Mình nghĩ rằng khi bạn ứng tuyển vào ngân hàng thì ắt hẳn bạn cũng phải có những kiến thức tối thiểu rồi thì mới thi vào ngân hàng được chứ , cái mình muốn ở đây là kêu bạn rèn luyện và bổ sung thêm những yếu tố cần thiết để giúp bạn có thể tự tin và tỏa sáng trong hàng nghìn các thí sinh khác mà thôi , điều này cũng là sai hay sao mà các bạn phản ứng gay gắt với mình ,rồi bảo mình nói chuyện không nghiêm túc nữa ??? Mình không xúc phạm đến bạn thì hy vọng các bạn cũng đừng đề cập gì đến mình nhé !

TẠI SAO MÌNH CÓ LÒNG TỐT MUỐN GIÚP NGƯỜI MÀ LẠI BỊ HIỂU LẦM VẬY NÈ TRỜI ??? Hu hu hu

@Nangxuan22: Ơ kìa, thì mình đọc thấy bạn nói là do bạn may mắn nên đậu mà :(
Có vậy thôi mà. Mình ko có dc may mắn giống bạn nên cũng mún cái sắc xuất nhỏ đó :(
À thế là ko phải à, là do bạn khiêm tốn. Thế thì sozi nhé ;)

theo kinh nghiệm đi dự tuyển của em thì em thấy các bạn thí sinh đến tham gia dự tuyển ăn mặc 1 cách bát nháo , có bạn còn đi cả dép lào nữa ấy , có bạn thì diện áo đầm xinh như đi tiệc nữa...điếu này đã làm cho NTD ấn tượng xấu về những bạn đó

Mình ko rõ ăn mặc 1 cách bát nháo là ntn nữa?
Tùy hoàn cảnh của mỗi ng, k phải ai cũng khá giả để ăn mặc 1 cách ko bát nháo.

P/S: Cũng ko rõ sao bạn lại phản ứng mạnh thế. Đôi khi thành công là do may mắn thì chẳng phải là tuyệt vời sao?

Có thế mà mấy nàng tranh luận kinh thật.
Dù có giàu hay nghèo cũng phải ăn mặc nghiêm túc khi phỏng vấn vì làm thế là tôn trọng bản thân mình và tôn trọng mọi người tiếp xúc với mình (NTD), còn bạn nào ko đồng ý với ý kiến của mình thì thi cả đời cũng ko đậu đâu, hihi

Có thế mà mấy nàng tranh luận kinh thật.
Dù có giàu hay nghèo cũng phải ăn mặc nghiêm túc khi phỏng vấn vì làm thế là tôn trọng bản thân mình và tôn trọng mọi người tiếp xúc với mình (NTD), còn bạn nào ko đồng ý với ý kiến của mình thì thi cả đời cũng ko đậu đâu, hihi

Chuẩn! Ăn mặc lịch sự và nghiêm túc không liên quan gì tới giàu nghèo. Không phải nghèo thì sẽ ăn mặc bát nháo, chúng ta không nên tự coi thường bản thân mình.
Mọi người ở đây đều rất nhiệt tình và đóng góp ý kiến trên quan điểm giúp đỡ lẫn nhau thôi. Không nên làm căng thẳng thêm "tình hình Biển Đông"
@miumiu: b dùng từ "make fun", "sang diễn đàn khác" thì hơi quá rồi

Cũng ko đến nối là tự coi thường bản thân. Các bác "trần trọng hóa" vấn đề quá ;)) !

Đôi khi là do phong cách, xì tai của mỗi ng khác nhau. Nhiều thành quen nên đôi khi họ không chú ý vào từng hoàn cảnh cho phù hợp mà thôi.
Cần chú ý quan sát thêm chút nữa + học hỏi thêm kỹ năng là ngon rùi :D

mình thấy bạn nangxuan nói đúng đấy chứ, đi thi NH hay xin việc ở bất kỳ đâu cũng cần có cái duyên & 1 chút may mắn, thế mới thấy tại sao mà ai đi thi cái j quan trọng đều cầu trời cầu phật phù hộ cho mình còn gì :) Hơn nữa bạn ấy nói ăn mặc bát nháo nghĩa là các bạn ý ko chú ý ăn mặc ntn cho đúng tác phong xin việc cần sự nghiêm chỉnh, trang điểm cũng là 1 cách để mình tuự tin hơn trước mọi người, có như thế mình mới thi tốt đc.
mình thấy bạn Bon có vẻ như khắt khe quá đấy nhỉ??? mà sao bạn í có vẻ bức xúc thế nhỉ :-??

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back
Bên trên