Khối Nguồn vốn của một ngân hàng thương mại làm những gì ?

chào cả nhà có ai biết đề thì về khối nguồn vốn thường thì thi về những cái j vậy? bạn nào có đề cho tớ tham khảo. tks.hihi

chào cả nhà có ai biết đề thì về khối nguồn vốn thường thì thi về những cái j vậy? bạn nào có đề cho tớ tham khảo. tks.hihi

Hì, cái này thì khó đấy. Không có đề chung cho tất cả đâu em ah. Tùy mỗi bank thôi. Họ kiểm tra em về nghiệp vụ, tư duy, logic, tính toán, cập nhật tin tức, quy định, tự học và đọc, ...... nói chung là nhiều thứ. Ngoài ra đối với mỗi vị trí ứng tuyển có thể có nội dung khác nhau như em ứng tuyển MM khác với FX, phái sinh, khác với bond..... Ví dụ, tại một bank khi thi nó hỏi như sau (cái này bạn anh nói chứ anh cũng chưa thi bank đó nên ko rõ):

1. Khi thi viết
- Chú ý các kiến thức nguyên lý, tin tức kinh tế đang được đề cập nhiều, câu hỏi vĩ mô…..đặc biệt nắm chắc các kiến thức kinh tế vĩ mô;
- Một số cái mà được nhắc nhiều có thể hỏi như tỷ giá, trần sàn lãi suất, tình hình thị trường chung, các vấn đề kinh tế-tài chính nóng hổi được nhắc nhiều đến….
- Nghiệp vụ: đăng ký vị trí nào thì tập trung vào vị trí đó như trái phiếu thì tập trung vào bài tập về lãi suất đơn, lãi suất kép, giá trái phiếu, duration, phân tích vĩ mô…..FX thì tập trung về tỷ giá, các loại tỷ giá (giao ngay, kỳ hạn, hoán đổi…), cách tính tỷ giá chéo, rồi cách yết giá......MM thì tập trung vào lãi suất, phân tích vĩ mô……còn PHÁI SINH thì các bài về Forward, SWAP, OPTION……
- Chú ý các định nghĩa nếu hỏi thì nên lấy trong các quy định, nếu quy định không có thì nên lấy trong sách được học hoặc tài liệu chuẩn nào đó.

2. Khi phỏng vấn: người ta có thể hỏi sâu hơn về nghiệp vụ, xử lý tình huống, cập nhật tin tức thị trường.....

Thanks A

hi, thanks a. ngoài đọc luật tham khảo ra còn tài liệu nào để ôn nữa không anh.hi

hi, thanks a. ngoài đọc luật tham khảo ra còn tài liệu nào để ôn nữa không anh.hi

Hi em, Các kiến thức cơ bản, vĩ mô, công thức tính toán....em đọc bên ngoài. Luật một số cái nó ko quy định bắt buộc nhưng có cái lại là thông lệ thị trường. Ví dụ, khi tính lãi tiền gửi trên Interbank số ngày cơ sở là 360 ngày, trong khi đó đối với trái phiếu thì là số ngày thực tế của năm (365 hoặc 366 ngày).

Luật có ích nhiều nhất khi em đang làm việc, còn khi đi thi thì cái nào có trong Luật thì em đưa vào, cái nào không có thì em đưa cái em được học, em đã đọc, đã tìm hiểu vào....Không bắt buộc em nhớ tất cả chi tiết về Luật vì Luật nó khô khan, yêu cầu chỉ cần hiểu, nhớ những cái cần nhớ thôi, lúc nào thấy không chắc chắn thì xem lại. Ví dụ, khi tính phí quyền chọn Luật không thấy nói, khi em sử dụng các kỹ năng để chọn thời điểm mua/bán cũng không có....những cái đó nó thuộc về kiến thức khác, liên quan tới khả năng kinh doanh, tạo ra lợi nhuận. Đối với Việt Nam, Luật là những cái chung nhất, cái cơ bản nhất. Đối với nước ngoài thì Luật nó chi tiết hơn, rõ ràng hơn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ghê nhỉ..! Bà chị mình làm bên nguồn vốn mà chả biết tý tẹo gì vê Cái phòng này cả....Hum nào hỏi dò lương lậu bả ra sao.... xem có nhiều như ACE đồn đại không

Hi anh daibang168,

Qua la phong nguon von co rat nhieu mang rat thu vi. Nho giai thich cua anh ma e da hieu ro hon ve nghiep vu MM, nghiep vu FI... Tuy nhien e van chua hieu ro lam ve nghiep vu kinh doanh hang hoa. Hang hoa o day la hang hoa gi ah? Luc dau doc dang tuyen vi tri nay cua 1 so ngan hang em nghi la kinh doanh hang hoa phai sinh, nhung doc bai nay thi em hieu la kd hang hoa va kd phai sinh la 2 mang khac nhau. Anh co the giai thich giup em duoc khong ah?

Cam on anh nhieu ah ^^

Hi anh daibang168,

Khối Nguồn vốn là một bộ phận rất quan trọng , các chuyên viên trong khối nguồn vốn được mọi người ngưỡng mộ nhưng cơ hội thăng tiến không nhiều bằng khối tín dụng phải không anh?

Hi anh daibang168,

Qua la phong nguon von co rat nhieu mang rat thu vi. Nho giai thich cua anh ma e da hieu ro hon ve nghiep vu MM, nghiep vu FI... Tuy nhien e van chua hieu ro lam ve nghiep vu kinh doanh hang hoa. Hang hoa o day la hang hoa gi ah? Luc dau doc dang tuyen vi tri nay cua 1 so ngan hang em nghi la kinh doanh hang hoa phai sinh, nhung doc bai nay thi em hieu la kd hang hoa va kd phai sinh la 2 mang khac nhau. Anh co the giai thich giup em duoc khong ah?

Cam on anh nhieu ah ^^

Hi em,

Kinh doanh hàng hóa và phái sinh là hai mảng khác nhau rồi.
- Hàng hóa chính là các sản phẩm vật chất, tự thân nó có giá trị và giá trị sử dụng. Kinh doanh hàng hóa có thể cho mục đích: tự doanh hoặc trung gian môi giới. Hàng hóa ở đây là các hàng hóa được giao dịch trên các sàn giao dịch hàng hóa, các hàng hóa được nói tới nhiều như: Vàng, dầu mỏ, chè, cafe...Em vào trang web Bloomberg mục hàng hóa sẽ thấy tên và giá các hàng hóa được yết.

http://www.bloomberg.com/markets/commodities/futures/

- Phái sinh thì khác hẳn rồi: Bản thân nó không phải là tài sản vật chất, tài sản tài chính mà giá trị của nó xuất phát từ giá trị của tài sản vật chất hoặc tài sản tài chính. Sản phẩm phái sinh thực chất được xác định phụ thuộc vào sự biến động của một tài sản cơ sở như cổ phiếu, trái phiếu, hàng hoá , tiền tệ, vàng, lãi suất các chỉ số thị trường…. Các loại phái sinh như Phái sinh hàng hóa (Commodities Derivatives), Phái sinh tín dụng (Credit Derivatives), phái sinh nợ (Debt Deriv.), phái sinh cổ phiếu (Equity Deriv.), phái sinh tiền tệ (Money Deriv.).... Và các hình thức như: Swap, option, futuresm forward......
Cái đơn giản nhất là CDS = credit default swap = hoán đổi rủi ro tín dụng. Em tra trên google tìm hiểu, cái này cũng khá hay. Các hợp đồng này CDS được bán trên thị trường.
Anh có 1 cuốn về Derivatives, em cần gửi mail :daibang168@gmail.com anh gửi cho.

---------- Post added 02-11-2011 at 01:17 PM ----------

Hi anh daibang168,

Khối Nguồn vốn là một bộ phận rất quan trọng , các chuyên viên trong khối nguồn vốn được mọi người ngưỡng mộ nhưng cơ hội thăng tiến không nhiều bằng khối tín dụng phải không anh?

Hì, Khối Nguồn vốn cũng chỉ là một đơn vị kinh doanh trong ngân hàng thôi. Khối này chỉ có ở hội sở (trừ 1 số ngân hàng lớn, nó có chính sách quản lý phi tập trung) và nó có một số đặc thù do vị trí của nó đem lại. Nhân sự Khối Nguồn vốn thường không nhiều, mỗi mảng (MM, FX, bond, quản lý vốn....) 2-3 người thôi, các ngân hàng bình thường thì Khối Nguồn vốn khoảng 10-15 người là nhiều (trừ các ngân hàng lớn). Ngưỡng mộ hay không là ở khả năng của từng người, đối xử của từng người với người xung quanh...... chứ không phải người đó làm ở nguồn vốn. Anh thấy không có j phải ngưỡng mộ cả đâu.

Còn về cơ hội thăng tiến, thì làm tín dụng có cơ hội thăng tiến nhiều hơn rồi do:
- HOạt động tín dụng là hoạt động truyền thống chủ đạo;
- Mạng lưới tín dụng rộng lớn;
- Khả năng chuyển việc cũng cao hơn do nhu cầu về tín dụng rất nhiều tại mỗi ngân hàng cũng như ở các ngân hàng khác.
- Mỗi khi có chi nhánh mới, thì em làm tín dụng có kinh nghiệm dễ được đề bạt hơn, chứ Nguồn vốn chỉ hội sở mới có, lấy đâu ra vị trí mà đề bạt. Hơn nữa, làm nguồn vốn chuyển việc cũng khó vì ít khi tuyển, người làm về nguồn vốn thường khi biết nhau hết. Anh ví dụ: vài bank anh biết, nhân viên nó trên 2.000 người, nhưng nguồn vốn chỉ có khoảng 10-12 người, thậm chí bank lớn nhân viên tới gần 20.000 người nhưng nguồn vốn cũng chỉ khoảng 25 người.

Chào anh daibang168

Em đang tìm hiểu tài liệu ôn thi vào vị trí chuyên viên kinh doanh hàng hóa mà thấy khó tìm quá, search tài liệu tiếng việt về các văn bản luật, quy trình etc đều thấy bế tắc T__T. Em học finance nên có hiểu biết qua về derivatives chứ không biết nhiều về thị trường hàng hóa. Anh có gợi ý gì về tài liệu nên ôn không ạ? Khi chuyên viên kinh doanh hàng hóa mới vào làm thì họ phải đọc những tài liệu gì ạ?

Thanks anh nhiều :)

Em chào anh daibang168
Anh ơi, em học về tài chính, em sắp ra trường ạ, nhưng em vẫn rất bù mờ về sau này sẽ xin vào làm việc ở bộ phận nào của ngân hàng.nhưng em rất thích tìm hiểu về phân tích tình hình tài chính doanh nghiệp, nhưng không biết sách nào hay về vấn đề này ạ, anh có thể tư vấn giúp em được không ạ, nếu em ưa thích về vấn đề này thì a khuyên e nên dự thi vào bộ phận nào của ngân hàng ạ.
Em cám ơn anh nhiều.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,481
Thành viên mới nhất
Linkin Park Mer
Back