Khi được pv:" trong quá trình học ĐH, em thích học môn gì nhất" nên trả lời thế nào?

^^! thế bạn thích học nhất môn gì thì cứ nói ra...đừng cố nghĩ giả vờ 1 môn nào ấy k thích mà nói làm gì vì nếu bị hỏi tiếp tự nhiên bạn sẽ vào thế khó do mất tự nhiên trong cái môn bạn bảo thích :D

Mình trả lời là thích môn nào thì họ sẽ hỏi sâu hơn về môn đó, nên nếu biết rõ môn nào nhất thì trả lời thích môn đó là tốt nhất!^^

Mình trả lời là thích môn nào thì họ sẽ hỏi sâu hơn về môn đó, nên nếu biết rõ môn nào nhất thì trả lời thích môn đó là tốt nhất!^^

Mình cũng đồng ý với ý kiến của brainy89 :)

Nhân tiện câu hỏi này, mình nghĩ cũng nên nghĩ đến câu hỏi "môn học nào mà bạn k thích nhất?"

ui, theo t, họ hỏi nthe là để xem xem sở thích của mình có phù hợp w vị trí tuyển dụng ko... chẳng hạn thi vào vị trí Thẩm định, thì thích môn thẩm định là hợp lý nhất :D

Cứ cho một quả Triết học Marx với lại Lênin,hoảng hốt ngay :-D

Nên tìm hiểu mục đích của câu hỏi

Mỗi câu hỏi của nhà tuyển dụng có thể sẽ phù hợp với tình huống nào đó trong buổi phỏng vấn. Nhà tuyển dụng hỏi là để tìm hiểu điều gì đó liên quan đến "sở thích" nghiên cứu, niềm đam mê trong học tập và công việc, sở trường của người ứng tuyển, phản ứng của người ứng tuyển có hiểu rõ mình muốn gì, thích gì hay không, thái độ trong công việc (thông qua đánh giá thái độ học tập).

Ý kiến số đông đã hé lộ nhiều điều. Và điều ứng viên cần hiểu đó là Nhà tuyển dụng đã có bảng điểm của bạn trong tay.

Vì sao bạn thích môn tài chính doanh nghiệp: Vì nó hay, hữu ích, có liên quan gì đến công việc này không, có giúp gì cho bạn trong tương lai, hay đơn thuần chỉ là bạn thích.
Bạn nói bạn thích môn tài chính doanh nghiệp mà bạn thi có 5 điểm? Dạ, tại thầy ra đề khó ? (Thái độ bạn chưa tích cực, lý do hoàn cảnh). Bạn thích chỉ là sở thích, còn bạn đã nghiên cứu (hành động) thế nào mới là quan trọng. Sự mâu thuẩn là có thể có, nhưng cách bạn giải thích mâu thuẩn thế nào cho tích cực.

Bạn nói bạn thích Triết học cũng được, nó giúp tư duy logic, sự phản biện, quy luật khách quan của sự phát triển, đó là nền tảng của tư duy.

Nhà tuyển dụng nếu vặn vẹo bạn sâu về kiến thức, cũng có nhưng chỉ một câu là cùng vì không có thời gian. Ví dụ, bạn thích môn quản trị ngân hàng thương mại, vậy theo bạn hoạt động ngân hàng hiện đại có gì khác với ngân hàng truyền thống. Hoặc, điều kiện cấp tín dụng là gì và theo bạn điều kiện nào quan trọng nhất, dựa trên cơ sở kiến thức bạn học.

Trong quá trình học bạn thích học môn nào nhất ? Đây là câu hỏi cũng có xảy ra nhưng không thường xuyên lắm và chủ yếu dành cho ứng viên mới ra trường.

Tuy nhiên, nếu bạn chỉ trả lời, thích hay không và tại sao thì chưa đủ, vì ai cũng có thể trả lời như vậy. Bạn trả lời làm sao mà câu trả lời của bạn phải nổi trội hơn câu trả lời mà ứng viên khác, có thể là bạn của bạn, đã trả lời.

Chúc các bạn thành công.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,606
Thành viên mới nhất
goblinmerch
Back