[Khẩn cấp] Làm thế nào để bố mẹ đồng ý cho đi làm = xe đạp điện

Emily Anderson

Verified Banker
Tớ còi lắm, cao 1m62 mà nặng có... thôi, chả muốn nói :|
Bố mẹ tớ bắt tớ đi xe Lead đi làm, tớ thì vốn ko thích xe máy, đi xe máy nguy hiểm vãi, chẳng may đâm phải ai (nhất là trẻ con) thì chắc hối hận cả đời.
Thêm nữa là cái xe Lead nặng tới 115 kg, nó cũng cồng kềnh vãi đạn, đi vào chỗ chật hẹp như vào chợ mua đồ thì chắc tớ loay hoay cả ngày chả ra nổi chợ :|

Anh tớ thì bắt đi xe máy vì xe đạp điện ko đi được xa, ko hợp vs đi làm
Mẹ cũng bắt đi xe máy vì theo mẹ... như thế mới ra dáng người lớn

Cái việc đi xa =xe đạp điện thì xong rồi, có cái xe HKbike, đi được hẳn 70-85 km chỉ tốn 2 số điện sau 1 lần xạc
Còn việc ra dáng người lớn thì tớ cũng ko hiểu mẹ tớ lắm, người lớn ở nước ngoài vẫn đi làm = xe đạp mà, sao mẹ lại nghĩ đi xe đạp thì ko ra dáng người lớn nhỉ? mà tớ cũng đâu có muốn lớn??? :|
Tính tớ cũng thoải mái, ko câu nệ hình thức, mọi người đi LX, tớ đi xe đạp tớ vẫn thấy vui :)
Có chăng chỉ là bố mẹ tớ sẽ thấy tớ ko hoành tráng bằng con nhà hàng xóm :|
Người Việt bao đời nay vẫn cứ tự làm khổ mình vì cái sĩ diện thì phải?

Thêm nữa là tớ cũng thích bảo vệ môi trường, tớ thích xe đạp lắm :)
Mà dù có đi xe máy thì tớ cũng chỉ dám đi 30km/h, đi chậm thế thì cứ cho tớ đi xe đạp cho rồi, bắt tớ đi xe máy làm gì? :|, dắt ra dắt vào cũng hết cả ngày, khổ tớ ra, tớ thì đã vốn còi cọc từ nhỏ :|

Anh tớ thì bực rồi bảo là giờ ko thèm quan tâm nữa, đi hỏi mẹ, nếu mẹ đồng ý thì sẽ mua xe đạp điện cho.

Tớ đi xe Lead thì cả nhà sẽ vui vẻ vì như thế tớ sẽ giống những người lớn khác (mọi người rất hay bắt tớ làm những việc của người lớn, tớ chỉ nấu ăn chậm thôi mà cũng ý kiến, bắt phải nhanh lên)
Nhưng tớ sợ xe máy, đằng nào tớ cũng đi chậm, cứ cho tớ đi xe đạp có hơn ko? nếu 1 ngày, tớ đi xe máy đi làm, chắc vừa đi tớ vừa chửi bới cái xe mất, lại khổ thân nó ra.

Có cái link này về sự tiện lợi của xe đạp điện đối vs dân văn phòng.
http://xalo.vn/news/tl/Dan-van-phong-di-xe-dap-dien-thay-xe-may/0-0-1-20-587866.htm

Chốt hạ:
(i) Các bạn vs các anh chị thấy việc tớ muốn đi xe đạp điện nó có bất thường ko?
(ii) Nói sao cho cả nhà tớ đồng ý cho tớ đi xe đạp điện nhỉ? hay là cố tình đi xe máy ra ngoài rồi đâm vào đâu đó (cột điện chẳng hạn) để cả nhà sợ quá mà cho tớ đi xe đạp???

Cảm ơn mọi người đã đọc và chia sẻ quan điểm vs tớ.

bạn/ chị bn tuổi rồi thế ah? hihi suy nghxi xùy tin quá
tùy công việc mà tiến thôi ah
cái xe nó giống quần áo giày dép mình diện, thể hiện phần nào đấy bộ mặt của mình
ờ thì vẫn biết xe đạp điện gọn nhẹ, bv môi trg nhưng lúc ra đường, đi hội họp hay gặp kh mà vác con ấy ra thì người ta sẽ đánh giá mình bằng con mắt khác, ko thiếu người thích thú nhưng hầu hết sẽ cho rằng thiếu nghiêm túc và chưa lịch sự trong công việc
còn phần xe to thì đổi cái xe nhỏ cũng đc mà hi

Thích xe đạp điện thì hơi bất thường vì Cậu đi trước thời đại, like
Tớ nghĩ nếu làm văn phòng không phải gặp khách đi xe đạp điện cũng có sao đâu. Tớ cũng thích đi xe đạp điện
Nhưng nếu định đi xe máy đâm vào cột điện để đc đi xe máy thì tối kiến quá
Trình bày rõ ràng quan điểm với thầy u, chắc rồi thầy u cũng sẽ hiểu thôi
Mà biết đâu cậu lại mở đầu một xu hướng mới, cả công ty lại đi xe đạp điện giống cậu đê bảo vệ môi trường ấy chứ

t thấy bài này giống như quảng cáo cho xe đạp điện HKbike thì đúng hơn..bạn thích đi xe đạp điện thì chả ai cản được..k thích đi xe máy thì cũng k ai bắt được..gđ mà k mua xe đạp điện thì đi bộ, đi bus rồi cũng phải mua thôi..nghe bạn miêu tả t hình dung bạn là 1 cô con gái cao, gầy, yếu ớt, em gái nên được cưng lắm :D theo t thì bạn cứ làm điều bạn thích..lời của anh bạn, mẹ bạn k phải là k có lí đâu :D

Ủng hộ bạn, chúc bạn sớm tìm được cách giải quyết.
Dù sao đi xe máy vẫn cơ động hơn khi phải đi gặp KH ở xa chẳng hạn:)

:D Một cách PR và quảng cáo rất thông minh.
Thay vì đăng tin nêu lên lợi ích và giới thiệu sản phẩm của mình, đội Marketing và PR của công ty này đã khơi gợi và tạo nên một chủ đề để người đọc tự bình luận và tự tư duy.
:D Xem bài này làm mình nhớ đến chiến dịch quảng cáo kem đánh răng Close up.:D

t thấy bài này giống như quảng cáo cho xe đạp điện HKbike thì đúng hơn..bạn thích đi xe đạp điện thì chả ai cản được..k thích đi xe máy thì cũng k ai bắt được..gđ mà k mua xe đạp điện thì đi bộ, đi bus rồi cũng phải mua thôi..nghe bạn miêu tả t hình dung bạn là 1 cô con gái cao, gầy, yếu ớt, em gái nên được cưng lắm :D theo t thì bạn cứ làm điều bạn thích..lời của anh bạn, mẹ bạn k phải là k có lí đâu :D

Cùng ý tưởng với bạn này, đọc mà thấy yểu điệu thục nữ quá, yếu ớt mong manh quá, dễ vỡ quá cơ!

bạn/ chị bn tuổi rồi thế ah? hihi suy nghxi xùy tin quá
tùy công việc mà tiến thôi ah
cái xe nó giống quần áo giày dép mình diện, thể hiện phần nào đấy bộ mặt của mình
ờ thì vẫn biết xe đạp điện gọn nhẹ, bv môi trg nhưng lúc ra đường, đi hội họp hay gặp kh mà vác con ấy ra thì người ta sẽ đánh giá mình bằng con mắt khác, ko thiếu người thích thú nhưng hầu hết sẽ cho rằng thiếu nghiêm túc và chưa lịch sự trong công việc
còn phần xe to thì đổi cái xe nhỏ cũng đc mà hi
:D
Tớ 91, vừa mới tốt nghiệp NEU, nhà tớ ở miền Bắc nhưng tớ mới chuyển vào Nam để bắt đầu sống vs làm việc lâu dài tại Sài Gòn
Vẫn đang trong quá trình tìm việc :|
Ai xem Suit thì sẽ nhớ: Mike làm luật sư, rất giỏi, giàu nhưng hàng ngày toàn vác xe đạp đi làm :D,tới cổng hãng luật còn dừng lại khóa xe vào cái cột cho khỏi mất :))
Tớ nghĩ mình làm việc gì, thu nhập, tính cách ra sao mới quan trọng, chứ xe đi ngoài đường thì ko thành vấn đề, cái nào thấy phù hợp, thoải mái, vui vẻ thì đi. Ko việc gì phải sống theo quan điểm của người khác. Nhỉ? :D

Chết cười vs cậu :)), chuyện này là chuyện của tớ thật chứ ko phải viết ra để quảng cáo cho HKbike :D
Nhà tớ đang ồn ào về việc tớ ko giống mọi người
Mẹ tớ cứ thấy con nhà hàng xóm chạy xe ầm ầm, đi chợ, nấu ăn đảm đang là vui lắm, rồi cũng muốn con nhà mình làm được như thế
Bố mẹ thì luôn yêu quý con cái, chăm lo cho con, nhưng hình như đôi khi lại chưa hiểu hết cá tính của con và ko nhận ra rằng con nhà mình chả giống con nhà hàng xóm chút nào :p

Thích xe đạp điện thì hơi bất thường vì Cậu đi trước thời đại, like
Tớ nghĩ nếu làm văn phòng không phải gặp khách đi xe đạp điện cũng có sao đâu. Tớ cũng thích đi xe đạp điện
Nhưng nếu định đi xe máy đâm vào cột điện để đc đi xe máy thì tối kiến quá
Trình bày rõ ràng quan điểm với thầy u, chắc rồi thầy u cũng sẽ hiểu thôi
Mà biết đâu cậu lại mở đầu một xu hướng mới, cả công ty lại đi xe đạp điện giống cậu đê bảo vệ môi trường ấy chứ

Bạn tớ có ông thầy dạy ở trường Y, thầy giàu vãi, nhưng toàn đi xe đạp đi dạy :))
Có lần họp lớp đại học, bạn thầy toàn đi xe hơi đi họp lớp, thầy vẫn đi xe đạp.Tới nơi, thầy còn dựa xe đạp của thầy cạnh xe hơi của bạn :))
Ông bạn thấy thế chạy ra: "ấy, bác cẩn thận, xước sơn xe em" :|
Thầy bảo: "nhưng xe tớ ko có chân chống, nếu ko dựa vào xe cậu thì xe tớ đổ mất" :))

Lúc sau nộp quỹ lớp, mọi người dự tính thu 500k/mạng
Thầy đứng dậy phát biểu: "các bạn phải chạy xe hơi tới họp lớp, phải tốn tiền xăng xe, tớ đi xe đạp, ko tốn xăng, cho tớ nộp 1 triệu vào quỹ lớp" :))

:D Một cách PR và quảng cáo rất thông minh.
Thay vì đăng tin nêu lên lợi ích và giới thiệu sản phẩm của mình, đội Marketing và PR của công ty này đã khơi gợi và tạo nên một chủ đề để người đọc tự bình luận và tự tư duy.
:D Xem bài này làm mình nhớ đến chiến dịch quảng cáo kem đánh răng Close up.:D
Chắc tớ phải gọi cho HKbike đòi tiền PR quá :))

bài post của cậu như kiểu trẻ con viết á :) Không ngờ cậu cũng có lúc như này :D Ý kiến của tớ:
1) Đi xe đạp điện không có gì xấu => cứ đi nếu cậu thích
2) Cậu không đi được (đi kém) xe máy => càng phải đi cho quen dần vì đơn giản là khó thì càng phải làm! Cậu thử nghĩ xem nếu ko may xe của cậu hỏng mà nhà chỉ có xe máy thì đi xe gì? Đi bộ? Nếu cậu muốn mình là người tự chủ thì nên biết và đi thạo xe máy. Không những thế đi xe máy nhiều sẽ giúp cậu khỏe hơn vì dắt và quay xe nhiều, như tớ chẳng hạn, ngày xưa dắt xe đạp là thấy nặng, sau đi wave thấy mình có thể nhấc bổng cả xe đạp, khi chuyển sang lead thì wave có thể quay 360 độ, thậm chí bây giờ dắt lea đối với tớ cũng chả có vấn đề gì, cả quay xe nữa =))
3) Cậu là sinh viên, sắp đi làm mà phải hỏi câu này thì buồn cười quá, tình thần tranh luận với giáo viên đâu rồi? Hãy lập luận những gì cậu cho là đúng với bố mẹ và anh cậu và nói: "Hãy để con làm những điều con thích, con đã lớn để tự lập, bố mẹ và anh hãy để con là chính mình".
Kết luận: Đi xe đạp điện rất tốt và tớ cũng thích, nhưng nó làm cậu càng trẻ con hơn. Tất nhiên tớ ko để ý chuyện ấy nhưng người "bình thường" hay phán xét những điều như vậy. Cậu có thể đi xe máy nhỏ hơn lead như click hay bella,... Nhưng rốt cục quyết định là ở cậu. Nên nhớ, người thành công là người làm những điều mà người khác tưởng là điên rồ :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,726
Thành viên mới nhất
nhacaisovip66
Back
Bên trên