Khách hàng guiử cho em cái này

luat33032

Verified Banker
Chả là em có 1 KH bị nợ xấu trên CIC của ngân hàng X nên ko cho vay đc
Nhưng khách hàng lại guiử cho em một giấy xác nhận xếp hạng nội bộ của ngân hàng X xếp hạng BBB theo hệ thống chấm điểm tín dụng của chính ngân hàng X tại thời điểm tháng 3/2014
Em phải làm sao ạ :(

Theo mình thì xếp hạng tín nhiệm nội bộ chỉ có giá trị áp dụng nội bộ. Còn thông tin CIC là thông tin chính thống, được đánh giá trên những tiêu chí thống nhât giữa các ngân hàng. Vậy nên tuân thủ theo thông tin CIC

theo em biết có nhiều khách hàng bị nợ quá hạn trên CIC, mà số tiền ko lón, khoảng 1 hoặc 1 vài chục tiền lãi do lý do khách quan như nghỉ tết ko trả kịp xong bị đẩy nhóm nợ thì có thể làm giải trình. giải trình hợp lý vẫn có thể cho vay

cái xác nhận của ngân hàng X mà khách hàng guiử cho em nhằm mục đích giải trình như vậy ạ

em có thắc mắc tại sao có nợ quá hạn trên CIC mà vẫn đc xếp hạng BBB tại chính hệ thống chấm điểm nội bộ của ngân hàng đó. X là một ngân hàng thuộc sở hữu nhà nuớc ạ :(

Xếp hạng tín nhiệm nội bộ cũng tùy người chấm nữa và đúng là chỉ có giá trị áp dụng nội bộ thôi. Theo mình tốt nhất đừng vì cố tăng dư nợ mà lại vướng phải mấy món nợ xấu, mệt lắm.

ừ cái xác nhận đấy có chữ ký của PGĐ Chi nhánh/
mình ko hiểu nên hỏi vậy thôi chứ hqa m trả hồ sơ rồi. KH vay 10 tỷ. Buồn dã man :((((

Hệ thống XH nội bộ của mỗi ngân hàng khác nhau nên việc dùng XH nội bộ của NH khác để chứng minh tình trạng thì không ổn bạn ạ. Hơn nữa, thời điểm XH là vào tháng 3/2014, từ thời điểm đó đến bjo đã là 4 tháng --> KH đang ở nhóm 1 lúc ấy giờ có khi đã lên nhóm 3 rồi á :D.
anw, một số trường hợp thông tin dư nợ không hoàn toàn chính xác hoặc chưa cập nhật (cái này hay xảy ra với KH có nợ nhóm 2), vì thế nếu CIC có nợ xấu/nhóm 2 nhưng KH lại bảo không có thì có thể tdoi với KH xem lại xem sao, nếu KH vẫn khẳng định bjo đã hết nợ quá hạn thì có thể yêu cầu KH đi xin xác nhận của NH mà CIC đang báo có nợ quá hạn về tình trạng nợ hiện tại (cái này 1 số bank có mẫu đấy, nội dung đại khái : "chúng tôi xác nhận hiện tại KH....đang có nợ nhóm 1 tại...") xem sao :)

theo em biết có nhiều khách hàng bị nợ quá hạn trên CIC, mà số tiền ko lón, khoảng 1 hoặc 1 vài chục tiền lãi do lý do khách quan như nghỉ tết ko trả kịp xong bị đẩy nhóm nợ thì có thể làm giải trình. giải trình hợp lý vẫn có thể cho vay

cái xác nhận của ngân hàng X mà khách hàng guiử cho em nhằm mục đích giải trình như vậy ạ

em có thắc mắc tại sao có nợ quá hạn trên CIC mà vẫn đc xếp hạng BBB tại chính hệ thống chấm điểm nội bộ của ngân hàng đó. X là một ngân hàng thuộc sở hữu nhà nuớc ạ :(
giải trình được thì tất nhiên vẫn oki rồi :)

Cũng tùy thôi bạn, mình thấy mỗi Bank có một chính sách, như bên mình hiện tại khách nợ nhóm 3 không quá 12 tháng vẫn trình được!!! Mình đồng quan điểm mjmoza_7690 Goodluck bạn trước ^^

Nếu muốn chắc ăn bảo họ in sao kê kể từ ngày vay đối chiếu lại hồ sơ của họ xem thái độ trả nợ của họ thế nào. Nhưng nói chung đã lên CIC xấu rồi thì...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back
Bên trên