Kể nhau nghe - Buồn vui chuyện đi thực tập Ngân hàng.

Phòng của mình hiện giờ có khoảng 5 em đang thực tập, cũng như các comment của các bạn tự giờ, Mấy em phần lớn vào là ngồi đọc tài liệu từ sáng đến chiều rồi....đi về. Thực sự nhiều lúc cũng muốn giao việc cho mấy em làm, nhưng mà nhìn thấy mấy em cứ ngồi ì ra đó, mông dán dính cái ghế làm mình cũng chả buồn gọi. Mấy em mới ra trường thường có tâm lý e ngại (ngại giao tiếp). Các em ngồi lỳ một chỗ, rồi hy vọng có người nào đó lại thăm hỏi, tận tay chỉ việc, hướng dẫn rồi dạy từ a->z mọi chiện trên đời.
Nếu mục đích của bạn là đi thực tập để cho bằng chị bằng em, kiếm tờ nhận xét của cơ quan thực tập để cho thầy cô chấm điểm thì ok.
Còn nếu mục đích của các bạn là thực tập để tiếp xúc với công việc, tập va chạm với con người với môi trường công sở, thì các bạn ơi... Các bạn đầu tiền là nhấc cái mông lên, chủ động tìm anh chị nào đó các bạn dễ nói chiện và gần gũi nhất để phụ các anh chị những việc nhỏ nhặt nhất: photo, nhập số liệu, kiểm tra hồ sơ,...Sau đó hãy xin được phụ mấy anh chị: lưu hồ sơ, sắp xếp hồ sơ đề làm được việc quan trọng hơn là đọc hồ sơ khách hàng để biết quy trình làm việc thực tế là như thế nào. Thường thì qui định ngân hàng ko cho phép người ngoài đọc hồ sơ của khách, nhưng néu các bạn khéo một chút, thì mấy anh chị cũng ko quá khắc khe với bạn đâu. Còn xa hơn 1 chút là được theo dõi phần mềm hệ thống, quan sát cách thức phần mềm hạch toán, quy trìh giái ngân, thu nợ...
Có bạn nói cái này mỗi ngân hàng mỗi khác, tìm hiểu làm gì cho mất thời gian? Nhưng xin thưa các bạn, vậy mục đích bạn thực tập là để làm gì? Khi các bạn biết được nghiệp vụ và quy trình, thao tác phần mềm của ngân hàng A, thì sau này bạn làm ở ngân hàng B bạn sẽ rất giỏi nghiệp vụ. Bạn có cơ hội so sánh điểm mạnh yếu của 2 ngân hàng, bạn sẽ biết điểm mạnh yếu của từng bên mà tự khắc phục và phát triển công việc của mình.
Các bạn ơi, công việc của ngân hàng nhiều vô số kể, phòng mình ko có khái niệm hết việc, chỉ có khải niệm việc quan trọng được giải quyết rồi, việc ko quan trọng thì mai làm tiếp. Mấy anh chị cũng muốn có người phụ mình cho đỡ cực.
Đừng buồn nếu bạn bị la, một kinh nghiệm chia sẽ các bạn, khi đi thực tập mà cá bạn bị nghe chửi, bị rầy thường xuyên là một tin vui cho các bạn. Vì các bạn được mấy anh chị tin tưởng giao nhiều việc, mà làm nhiều thì đương nhiên là sai nhiều, mà sai nhiều thì bị la là chuỵện đương nhiên. Miễn sao ko gây nên hậu quả nghiêm trọng như: hủy nhầm những từ, lỡ tay xóa tài liệu, làm mất hồ sơ khách hàng...
Nếu bạn làm được mấy cái trên thời gian thực tập sẽ trở nên rât đáng nhớ với các bạn đây. Mình hứa là vậy. Sau này đi làm chính thức bạn ko phải mất tới 6 tháng để thích nghi với môi trường làm việc. Cũng như ko bỡ ngỡ khi ko biết đối nhân xử thế nào.
G9 các bạn.

Mình thấy xin số liệu của ngân hàng không phải dễ dàng, vì thế biết thân phận nên bịa ngay từ đầu =)), chỉ đến thực tập thôi. Bạn không phải nhân viên ngân hàng nên chưa đủ trình độ nghiệp vụ, cũng chẳng ai dám cho bạn đụng vào hồ sơ chứng từ đâu, lúc sai phạm thì ai chịu, các anh chị sai vặt là đúng rồi. Mình tt ở STB Thái Nguyên, cũng toàn làm việc lặt vặt rồi hiểu dần dần, k biết thì hỏi thêm chứ đâu đc ngồi quầy ngay từ đầu. đc cái mọi người ở đấy nhiệt tình, dễ gần nên mệt nhưng mà vui, mấy bạn thực tập tiềm năng còn đc làm nhiều việc hơn, giao chỉ tiêu và có lương nữa mà :)

Phòng của mình hiện giờ có khoảng 5 em đang thực tập, cũng như các comment của các bạn tự giờ, Mấy em phần lớn vào là ngồi đọc tài liệu từ sáng đến chiều rồi....đi về. Thực sự nhiều lúc cũng muốn giao việc cho mấy em làm, nhưng mà nhìn thấy mấy em cứ ngồi ì ra đó, mông dán dính cái ghế làm mình cũng chả buồn gọi. Mấy em mới ra trường thường có tâm lý e ngại (ngại giao tiếp). Các em ngồi lỳ một chỗ, rồi hy vọng có người nào đó lại thăm hỏi, tận tay chỉ việc, hướng dẫn rồi dạy từ a->z mọi chiện trên đời.
Nếu mục đích của bạn là đi thực tập để cho bằng chị bằng em, kiếm tờ nhận xét của cơ quan thực tập để cho thầy cô chấm điểm thì ok.
Còn nếu mục đích của các bạn là thực tập để tiếp xúc với công việc, tập va chạm với con người với môi trường công sở, thì các bạn ơi... Các bạn đầu tiền là nhấc cái mông lên, chủ động tìm anh chị nào đó các bạn dễ nói chiện và gần gũi nhất để phụ các anh chị những việc nhỏ nhặt nhất: photo, nhập số liệu, kiểm tra hồ sơ,...Sau đó hãy xin được phụ mấy anh chị: lưu hồ sơ, sắp xếp hồ sơ đề làm được việc quan trọng hơn là đọc hồ sơ khách hàng để biết quy trình làm việc thực tế là như thế nào. Thường thì qui định ngân hàng ko cho phép người ngoài đọc hồ sơ của khách, nhưng néu các bạn khéo một chút, thì mấy anh chị cũng ko quá khắc khe với bạn đâu. Còn xa hơn 1 chút là được theo dõi phần mềm hệ thống, quan sát cách thức phần mềm hạch toán, quy trìh giái ngân, thu nợ...
Có bạn nói cái này mỗi ngân hàng mỗi khác, tìm hiểu làm gì cho mất thời gian? Nhưng xin thưa các bạn, vậy mục đích bạn thực tập là để làm gì? Khi các bạn biết được nghiệp vụ và quy trình, thao tác phần mềm của ngân hàng A, thì sau này bạn làm ở ngân hàng B bạn sẽ rất giỏi nghiệp vụ. Bạn có cơ hội so sánh điểm mạnh yếu của 2 ngân hàng, bạn sẽ biết điểm mạnh yếu của từng bên mà tự khắc phục và phát triển công việc của mình.
Các bạn ơi, công việc của ngân hàng nhiều vô số kể, phòng mình ko có khái niệm hết việc, chỉ có khải niệm việc quan trọng được giải quyết rồi, việc ko quan trọng thì mai làm tiếp. Mấy anh chị cũng muốn có người phụ mình cho đỡ cực.
Đừng buồn nếu bạn bị la, một kinh nghiệm chia sẽ các bạn, khi đi thực tập mà cá bạn bị nghe chửi, bị rầy thường xuyên là một tin vui cho các bạn. Vì các bạn được mấy anh chị tin tưởng giao nhiều việc, mà làm nhiều thì đương nhiên là sai nhiều, mà sai nhiều thì bị la là chuỵện đương nhiên. Miễn sao ko gây nên hậu quả nghiêm trọng như: hủy nhầm những từ, lỡ tay xóa tài liệu, làm mất hồ sơ khách hàng...
Nếu bạn làm được mấy cái trên thời gian thực tập sẽ trở nên rât đáng nhớ với các bạn đây. Mình hứa là vậy. Sau này đi làm chính thức bạn ko phải mất tới 6 tháng để thích nghi với môi trường làm việc. Cũng như ko bỡ ngỡ khi ko biết đối nhân xử thế nào.
G9 các bạn.
đợt em thực tập cũng lơ ngơ, thấy bìa 2 cái hồ sơ bị lộn mà lại lóng ngóng làm rách mất 1 cái, thế là anh trưởng phòng nhắc nhở, vẫn nhớ mãi câu của anh "mạnh không bằng mẹo"

mấy a chị mấy bạn đi thực tập cho e xin số liệu e tham khảo làm khóa luận với được ko ạ? chỗ e thực tập nhưng họ ko cho số liệu, xin dấu cũng khó nữa, híc, khổ. mọi người ai cho e số liệu về kết quả hoạt động cho vay khách hàng cá nhân của chi nhánh mọi người làm nhé, e tham khảo thui, :((
số liệu về cho vay khách hàng cá nhân thì cho e thêm bảng tổng dư nợ, dư nợ cho vay KHCN, nợ quá hạn nữa ạ, giúp e với.ko số liệu bịa cũng đc,e cảm ơn mọi người, có thể gửi mail e với nhé: phamduyen92vcu@g!m

hồi mình thực tập ở HDBank cũng tương đối thích, 2 chị ở đó rất nhiệt tình, he, giờ vẫn nhớ lại khoảng thời gian ở đó, có 2 tháng thôi nhưng mình nhớ mãi

Mình cũng đang là thực tập sinh tại TCB, có thể cũng do mình may mắn nên được các anh chị cho làm rất nhiều việc: từ scan, đóng dấu cho đến đẩy hồ sơ lên hệ thống, giải ngân, nhập kho...rồi đi tiếp xúc, thẩm định KH.
Mình thấy điều quan trọng hơn hết là chúng mình phải chủ động: chủ động đọc tài liệu (vì mình có biết, có hiểu sản phẩm, quy trình thì mới có thể tư vấn cho KH và làm thủ tục hồ sơ); chủ động hỏi khi thấy vướng mắc; chủ động ngỏ lời giúp đỡ các anh chị; chủ động xin các anh chị cho đi KH cùng...
Chưa biết là sẽ nhận lại được gì nhưng các bạn hãy luôn cho đi nụ cười, sự thân thiện và nhiệt huyết của tuổi trẻ nhé. Chúc cho thời gian thực tập của các bạn bỏ ra ko phải là vô ích ;)

"Thật ra là bên chị chỗ này cũng hơi chật, nếu các em cần số liệu thì bên chị cung cấp chứ giấy tờ cg nhiều, sợ mất mát lại ko có chỗ ngồi" :(
chị ơi cho e số liệu về cho vay khách hàng cá nhân cua chỗ chị đang làm đc ko ạ? chỗ e thực tập mà xin dấu họ cũng chẳng muốn cho, xin số liệu thì họ càng ko, haizz. chị giúp e, gửi bang số liệu vào mail e với, Phamduyen92vcu@gmail... đó chị. e cam ơn chị nhiều! :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,671
Thành viên mới nhất
12bet1net
Back
Bên trên