Huy động vốn ngân hàng thương mại

lê lâm 21

Verified Banker
mình chưa hiểu lắm cái huy động vốn của ngân hàng thương mại
VD: họ cho mình 3 tỷ 1 tháng mình hoàn thành chỉ tiêu
tháng sau họ lại khoán cho mình 3 tỷ tiếp ... lại phải kiếm khách hàng khác cho đủ 3 tỷ
tháng sau nữa lại 3 tỷ ... lại phải huy động lại từ đầu
nếu ko đủ là bị công dồn sang tháng sau VD: chỉ tiêu 3 tỷ huy động dc 2 tỷ còn nợ 1 tỷ.. tháng sau cộng dồn thành 4 tỷ .. cứ như thế cộng dồn lên có mà die......
+ ý thứ 2 mình hiểu là họ khoán cho mình 3 tỷ .. mình huy động đủ 3 tỷ nó sẽ theo mình đến hết cuộc đời với điều kiện là bao giờ cũng trên 3 tỷ ko dc dưới 3 tỷ đúng ko các bạn.. khi ai đó rút tiền mà số tiền chỉ tiêu hụt đi co nghĩa là dưới 3 tỷ .. mình phải kiếm khách hàng khác gửi vào sao cho lại đủ 3 tỷ đúng ko mọi người
-- ai giải thích cho mình với ... rất mong hồi âm của các bạn ...mình cám ơn

Chỉ tiêu huy động của NH là huy động ròng. Nếu 1 năm chỉ tiêu là 24 tỷ thì mỗi tháng bạn phải đạt 2 tỷ. Tại một thời điểm đánh giá bạn chỉ tính huy động ròng. Có nghĩa là phần gửi vào trừ cho phần rút ra thì sẽ biết được bạn đạt hay ko đat như Sacombank, ACB...
Cũng co vài Nh tính cách khác là bạn huy đong dc KH gửi 6 tháng nhưng qua 3 tháng bạn se phải huy động lại mặc dù KH còn gửi nhưng bạn ko đc tính chỉ tiêu đó (mình chỉ ví dụ về thời gian đực tính chỉ tiêu nhé, còn tuỳ mỗi nh thời gian sẽ khác nhau).

Chỉ tiêu huy động của NH là huy động ròng. Nếu 1 năm chỉ tiêu là 24 tỷ thì mỗi tháng bạn phải đạt 2 tỷ. Tại một thời điểm đánh giá bạn chỉ tính huy động ròng. Có nghĩa là phần gửi vào trừ cho phần rút ra thì sẽ biết được bạn đạt hay ko đat như Sacombank, ACB...
Cũng co vài Nh tính cách khác là bạn huy đong dc KH gửi 6 tháng nhưng qua 3 tháng bạn se phải huy động lại mặc dù KH còn gửi nhưng bạn ko đc tính chỉ tiêu đó (mình chỉ ví dụ về thời gian đực tính chỉ tiêu nhé, còn tuỳ mỗi nh thời gian sẽ khác nhau).
mình cũng nghĩ như bạn ... tùy từng ngân hàng họ quan niệm khác nhau.. có ngân hàng họ quan niệm tiền vẫn còn trong ngân hàng thì vẫn là chỉ tiêu của nhân viên ... 3 tháng phải quay lại huy động từ đầu ..

:)) K dễ như thế đâu bạn ơi.

Chỉ tiêu của bank giờ ĐA SỐ (đang nói ĐA SỐ nhé) là số dư và tăng ròng. Tháng 3 tỷ nghĩa là:

+ Số dư: 3 tỷ x số tháng có chỉ tiêu.
+ Tăng ròng: tính riêng trong tháng.

Mỗi nhóm này có hệ số riêng trong tỉ trọng KPI.

Còn cái duy trì 3 tỷ thì như ý bạn nói, nó thuộc về phần số dư, k thuộc về phần tăng ròng.
Ví dụ: Nếu chỉ tiêu là 3 tỉ và bạn vào bank từ 1/1/2014, đến 31/1/2014, số dư bạn 3 tỉ thì đạt chỉ tiêu số dư, đạt cả chỉ tiêu tăng ròng. QUa tháng 2 mà vẫn y như thế nghĩa là về số dư, bạn chỉ đạt 50% điểm của phần đó (huy động chỉ là 1 phần nhỏ trong thang KPI), còn phần tăng ròng thì k được điểm nào :))

K dễ ăn đâu bạn sinh viên à :D

• Like
Reactions: LTK
Bác trên này nói chuẩn này chứ nếu duy trì số dư thì có 10 tỷ cũng quá đơn giản :))), ko biết chỉ tiêu cho GDV các ngân hàng giờ là khoảng bao nhiêu nhỉ :D

e hiểu phần tăng ròng là huy động được khách hàng mới hoặc khách hàng cũ gửi tiếp có đúng ko mng??:D

e hiểu phần tăng ròng là huy động được khách hàng mới hoặc khách hàng cũ gửi tiếp có đúng ko mng??:D
KH cũ gửi lại cũng ko đc tính đâu bạn ạ. Mình ví dụ như này cho bạn dễ hiểu. Bạn đc bố mẹ giao chỉ tiêu 1 tháng phải lấy được một anh chồng thì cứ mỗi tháng bạn phải lấy THÊM đc một anh chồng, đến khi bạn lấy được 9 anh rồi thì một ngày đẹp trời,7 anh ly dị bạn thì tháng sau bạn phải lấy GẤP 8 anh nữa thì mới là hoàn thành chỉ tiêu :))

@@ đó là vì chỉ tiêu năm chia ra khoán cho từng tháng, hàng tháng tối thiểu phải hoàn thành chỉ tiêu của tháng đó. Đồng thời đảm bảo sao cho tới thời điểm cuối năm tích lũy phải hoàn thành chỉ tiêu năm . Hiểu tnay đã đủ tuổi lấy chồng chưa bạn ? :p

@@ đó là vì chỉ tiêu năm chia ra khoán cho từng tháng, hàng tháng tối thiểu phải hoàn thành chỉ tiêu của tháng đó. Đồng thời đảm bảo sao cho tới thời điểm cuối năm tích lũy phải hoàn thành chỉ tiêu năm . Hiểu tnay đã đủ tuổi lấy chồng chưa bạn ? :p
nếu trên 18 tuổi thì đã đủ rồi đấy :))

:)) K dễ như thế đâu bạn ơi.

Chỉ tiêu của bank giờ ĐA SỐ (đang nói ĐA SỐ nhé) là số dư và tăng ròng. Tháng 3 tỷ nghĩa là:

+ Số dư: 3 tỷ x số tháng có chỉ tiêu.
+ Tăng ròng: tính riêng trong tháng.

Mỗi nhóm này có hệ số riêng trong tỉ trọng KPI.

Còn cái duy trì 3 tỷ thì như ý bạn nói, nó thuộc về phần số dư, k thuộc về phần tăng ròng.
Ví dụ: Nếu chỉ tiêu là 3 tỉ và bạn vào bank từ 1/1/2014, đến 31/1/2014, số dư bạn 3 tỉ thì đạt chỉ tiêu số dư, đạt cả chỉ tiêu tăng ròng. QUa tháng 2 mà vẫn y như thế nghĩa là về số dư, bạn chỉ đạt 50% điểm của phần đó (huy động chỉ là 1 phần nhỏ trong thang KPI), còn phần tăng ròng thì k được điểm nào :))

K dễ ăn đâu bạn sinh viên à :D
ko mình đi làm bank rồi mới dc có 5 ngày à.... chỉ tiêu vừa vào đã 3 tỷ ảo................... @@.... cám ơn mọi người đã giải thích... chúc mọi người thành công trong nghề banker khó khăn khốc liệt thế này :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,493
Thành viên mới nhất
Keonhacaibike1
Back
Bên trên