VietinBank [HOT] VietinBank tuyển dụng cán bộ trên toàn hệ thống (TDCN_T5.2015) [25.05.2015]

TẠI SAO EM LẠI CHỌN VIETINBANK MÀ KHÔNG PHẢI MỘT NGÂN HÀNG KHÁC
Hihi...
Tại vì ở đơn giản đây là Vietinbank thôi...hihi
Em đùa thôi, nhưng chắc chắn là không những em, mà là tất cả các ứng viên khác đều không thể cưỡng lại sức hút từ Vietinbank.
Ngoài ra thì riêng với em thì còn có lý do khác nữa, gia đình em và Vietinbank chưa có duyên gì với nhau nhưng đã có nợ vói nhau rồi, và cái nợ này làm em suy nghĩ và dằn vặt mình suốt gần 2 năm qua.
HAY ĐẤY, CÁI NỢ ĐÓ LÀ GÌ VẬY EM, ANH MUỐN NGHE XEM THẾ NÀO
Vâng, khi em mới ra trường, cũng thi thố, pv khắp nơi, nhiều ngân hàng lắm rồi, kết quả là em chưa được ở đâu nhận, 3 tháng thực tập và khoảng 3-4 tháng sau khi ra trường, em đã thi 7 ngân hàng. Thấy em học hành xong, thi thố khắp nơi không đươc, bạn bè em cũng vậy, đa phần học xong vẫn thất nghiệp, bố mẹ em nói, sẽ hỗ trợ cho em chút xem có được gì không. Bố mẹ em nhờ vả một ai đó, họ hứa như đinh đóng cột rằng sau 3 tuần em sẽ được đi làm, với điều kiện phải mất khá nhiều $$$. Suy nghĩ mãi em thất nghiệp ở nhà mấy tháng trời cũng chán rồi, muốn được đi làm, hơn nữa lại là Vietinbank nữa, thế là em đồng ý....1 tháng, 2 tháng, 3 tháng, ........21 tháng. UK, ANH CHỊ VÀ CHÁU CỨ YÊN TÂM, SẮP ĐƯỢC RỒI, BÁC CHỦ TỊCH KÝ LÀ XONG NGAY MÀ....VÂNG, TIỀN BÂY GIỜ EM GỬI CÁC BÁC ẤY ĐỂ NHỜ RỒI, ĐỂ EM LỰA LỰA EM LẤY LẠI RỒI EM GỬI LAI ANH CHỊ...
Một khoản tiền rất lớn với gia đình em, bố mẹ em đã phải vay mượn khắp nơi, cũng chỉ mong muốn là tốt cho em. Hai năm nay chưa xong việc, bây giờ không biết nó ở đâu, và cũng không biết tìm nó về thế nào.
Vâng, đấy là cái sự ngu dốt, và sự ỷ lại của bản thân em trước kia. Bây giờ thì khác nhiều rồi ạ. Sau gần 2 năm em đã trải qua nhiều công việc khác nhau, lái xe taxi, bảo vệ kho, thủ kho...Em đã suy nghĩ rất nhiều ... cay cú lắm. Nhờ đó mà em trưởng thành hơn nhiều. Em đã cố gắng nhiều, và cũng có kết quả bước đầu, 8 tháng trước em đã đỗ vào một ngân hàng cổ phần nho nhỏ, em vẫn đang làm việc rất chăm chỉ và không ngừng tích lũy kinh nghiệm.
Bản thân em cũng đã quyết tâm sẽ được đường đường chính chính bước vào Vietinbank bằng năng lực thực sự của mình. Em đã học tập, tích lũy kinh nghiệm trong suốt thời gian qua để sẵn sàng đối mặt với thử thách, cạnh tranh với các ứng viên khác.
EM VÀ VIETINBANK CHƯA CÓ DUYÊN NHỮNG ĐÃ CÓ NỢ RỒI, EM VẤP NGÃ Ở VIETINBANK, EM NHẤT ĐỊNH PHẢI ĐỨNG NÊN Ở VIETINBANK, KHÔNG NHỮNG ĐỨNG LÊN MÀ CÒN PHẢI ĐỨNG VỮNG, VÀ SẼ CỐ GẮNG ĐỨNG THẬT CAO.

Lại mới phát hiện câu hỏi cho mọi ng cùng thảo luận:
- Tại sao DN làm ăn có lãi vẫn pải đi vay vốn NH?
- Khi KH k trả dc nợ thì NH pải làm gì?
:)

Theo mình nghĩ DN làm ăn có lãi nhưng vẫn phải đi vay vốn có 2 lý do: thứ nhất vì khi đi vay sẽ được hưởng lợi từ lá chắn thuế từ lãi vay, DN có vay sẽ nộp thuế TNDN ít hơn so với DN không đi vay. Thứ 2 là họ dùng tiền đó để đầu tư và lợi nhuận thu được lớn hơn lãi vay phải trả, tiền đi vay để đảm bảo cho nhu cầu vốn.

Lại mới phát hiện câu hỏi cho mọi ng cùng thảo luận:
- Tại sao DN làm ăn có lãi vẫn pải đi vay vốn NH?
- Khi KH k trả dc nợ thì NH pải làm gì?
:)
DN làm ăn có lãi nhưng vẫn đi vay NH vì:
- Chính sách sử dụng đòn bẩy tài chính để khuếch đại ROE.
- Dùng vốn vay một phần gia tăng "áp lực" trả nợ vay -> buộc DN phải làm ăn có hiệu quả thì mới trả được nợ gốc và lãi vay
- VCSH được tích lỹ để đảm bảo an toàn tài chính cho công ty, đồng thời nguồn vốn này để trích các quỹ, rất ít khi thấy các DN dùng VCSH để chi cho các hoạt động sản xuất
- Hưởng lợi ích "lá chắn thuế" từ việc sử dụng vốn vay

Mình thi QHKHDN
Năm ngoái mình thi vietin đợt tháng 7. Đỗ nghiệp vụ nhưng trượt phỏng vấn.
Cảm nhận cá nhân mình tại vòng phỏng vấn năm ngoái: Đang bước đến bàn phỏng vấn thì 2 trong 3 giám khảo đứng lên ra ngoài nghe điện thoai. Chỉ còn lại 1 chị ngồi ở giữa ngồi phỏng vấn mình từ đầu đến cuối với những câu hỏi chẳng theo trình tự gì cả. Ngay từ khi đó mình đã cảm nhận chắc vé trượt. :(

Năm nay phỏng vấn vòng 1 cũng xảy ra trường hợp tương tự vậy. Đang giới thiệu bản thân thì một anh giám khảo có điện thoại. Mặc dù mình đang trả lời về bản thân nhưng mình ngưng lại và đề nghị anh nghe điện thoại. (Cơ bản lúc đó mình cũng chỉ nghĩ đi thi để góp vui chứ đi thi để đỗ thì khó vì chi nhánh đã có mấy suất COCC rồi. Nhưng biết sao đc khi mình k có quan hệ thì chứng minh bằng năng lực. Nếu anh chị thấy em k phù hợp thì em tạch. K vấn đề. Xác định tư tưởng để đi thi cho thoải mái) anh bảo mình tiếp tục. Sau khi mình trả lời xong câu đó thì anh ấy ra ngoài nghe điện thoại và nhờ lại chị bên cạnh phỏng vấn. Haiz! Tâm trạng lại chán như năm ngoái bước vào phỏng vấn thì hội đồng đi ra ngoài. Các câu hỏi mình được hỏi
1. Em hãy giới thiệu sơ lược về bản thân
2. Đưa cho em 1 BCTC, em phân tích ntn?
3. Tại sao đang làm ở 1 công ty được 6 tháng em lại chuyển sang ngân hàng (mình hiện tại đang làm ngân hàng, trước đó mình làm tại 1 công ty trong 6 tháng, nhưng mình hơi khó hiểu khi hội đồng không hỏi mình về việc tại sao mình thi vào vietin mà lại hỏi tại sao mình rời công việc kia để sang ngân hàng hiện tại mình đang làm)
4. Sao anh thấy năm 2009 - 2010 em học một trường ĐH mà từ 2010 đến 2014 em lại học trường khác?
5. Giá vàng lên ảnh hưởng ntn đến NHTM
6. Việt Nam đã ký FTA, sẽ ảnh hưởng ntn đến DN và Ngân hàng nước ta.
7. Anh đã hỏi xong, em có thể ra về (lúc này đã 12h trưa :( )

Tâm trạng khi ra về k biết là như nào. Thật sự rồi bời :( Mình mà có tên ở vòng PV2 chắc chỉ cho có thôi :(

Mình thi QHKHDN
Năm ngoái mình thi vietin đợt tháng 7. Đỗ nghiệp vụ nhưng trượt phỏng vấn.
Cảm nhận cá nhân mình tại vòng phỏng vấn năm ngoái: Đang bước đến bàn phỏng vấn thì 2 trong 3 giám khảo đứng lên ra ngoài nghe điện thoai. Chỉ còn lại 1 chị ngồi ở giữa ngồi phỏng vấn mình từ đầu đến cuối với những câu hỏi chẳng theo trình tự gì cả. Ngay từ khi đó mình đã cảm nhận chắc vé trượt. :(

Năm nay phỏng vấn vòng 1 cũng xảy ra trường hợp tương tự vậy. Đang giới thiệu bản thân thì một anh giám khảo có điện thoại. Mặc dù mình đang trả lời về bản thân nhưng mình ngưng lại và đề nghị anh nghe điện thoại. (Cơ bản lúc đó mình cũng chỉ nghĩ đi thi để góp vui chứ đi thi để đỗ thì khó vì chi nhánh đã có mấy suất COCC rồi. Nhưng biết sao đc khi mình k có quan hệ thì chứng minh bằng năng lực. Nếu anh chị thấy em k phù hợp thì em tạch. K vấn đề. Xác định tư tưởng để đi thi cho thoải mái) anh bảo mình tiếp tục. Sau khi mình trả lời xong câu đó thì anh ấy ra ngoài nghe điện thoại và nhờ lại chị bên cạnh phỏng vấn. Haiz! Tâm trạng lại chán như năm ngoái bước vào phỏng vấn thì hội đồng đi ra ngoài. Các câu hỏi mình được hỏi
1. Em hãy giới thiệu sơ lược về bản thân
2. Đưa cho em 1 BCTC, em phân tích ntn?
3. Tại sao đang làm ở 1 công ty được 6 tháng em lại chuyển sang ngân hàng (mình hiện tại đang làm ngân hàng, trước đó mình làm tại 1 công ty trong 6 tháng, nhưng mình hơi khó hiểu khi hội đồng không hỏi mình về việc tại sao mình thi vào vietin mà lại hỏi tại sao mình rời công việc kia để sang ngân hàng hiện tại mình đang làm)
4. Sao anh thấy năm 2009 - 2010 em học một trường ĐH mà từ 2010 đến 2014 em lại học trường khác?
5. Giá vàng lên ảnh hưởng ntn đến NHTM
6. Việt Nam đã ký FTA, sẽ ảnh hưởng ntn đến DN và Ngân hàng nước ta.
7. Anh đã hỏi xong, em có thể ra về (lúc này đã 12h trưa :( )

Tâm trạng khi ra về k biết là như nào. Thật sự rồi bời :( Mình mà có tên ở vòng PV2 chắc chỉ cho có thôi :(
Eo bác làm e hoang mang quá, đang nghĩ bụng là qua vòng nghiệp vụ thì tự tin tiến vào vòng pv :( dưng mà thế này chắc đêm lại nằm suy nghĩ quá :(

Ôi vào vietin mà còn lo lương lậu với chế độ sao bạn ơi
hôm em đi nộp hs, cô nhận hs bảo vào đây lương thấp lắm đấy (trc e làm trên HN lương tầm 11-12 sau khi trừ các khoản linh tinh ạ) nên em k biết là thấp như nào. Với lại cũng muốn có thời gian chồng con :)) nên mới hỏi chế độ a

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,630
Thành viên mới nhất
lilpeejmerch
Back
Bên trên