[HOT] Thực tập tại các ngân hàng hiện nay, sinh viên nên làm gì?

Cám ơn anh đã chia sẻ, đúng kiểu giờ bọn em sinh viên dễ hoang mang lắm, hồi chuẩn bị đi thực tập cũng bị thụ động không biết làm thế này hay làm thế kia mà chẳng biết hỏi ai. Cũng may đợt đấy em đi thực tập ở Lào Việt giờ thành BIDV Chương Dương các anh chị cũng tận tình lắm làm em có cái nhìn khác hẳn về chuyện đi thực tập.

việc của mình hồi đi thực tập là ngồi đọc tài liệu và chỉnh sửa word + máy tính cho các anh chị trong phòng =))đến hôm cuối cùng thì được các anh chị truyền thụ cho 1 ít kinh nghiệm :)

Em chưa đi thực tập nên những kinh nghiệm như thế này rất quý báu...không biết em có xin nổi vào thực tập NH không nữa...híc....cảm ơn anh chị nhiều ạ...:)

Ở đây có cả các anh chị đang làm nhân viên đã từng đi thực tập và cấc anh chị làm sếp, cho em hỏi vô cùng chân thành : một sinh viên muốn vào thực tập 1 ngân hàng thì tốt nhất nên xin như thế nào trong khi không có quan hệ. Ngoài một số ngân hàng có chương trình tuyển thực tập như Sacombank còn lại những ngân hàng như Vietcom, viettin, Bidv, ...muốn xin vào thực tập thì phải như thế nào ạ? Mình đến xin hay là chỉ có ng quen ms đc vào làm. A/c có thể nói rõ cụ thể được không ạ? Em vô cùng cảm ơn >:D<>:D<>:D<>:D<>:D<

Cảm ơn anh vì bài viết rất hữu ích. Theo em nghĩ không chỉ thực tập đâu, các bạn mới vào thử việc cũng rất cần những kinh nghiệm từ bào viết của anh. Lúc đi thực tập em nhát quá, hok học hỏi được nhiều nên ba cái vụ tiếp cận khách hàng đó tới bây giờ còn luống cuống, đôi lúc k biết nên bám ai bỏ ai :))

Mình vừa ra trường, đang đi xin việc ở ngân hàng. Còn quá trình thực tập trước đây, mình rút ra kinh nghiệm như thế này, muốn nhắn lại với các em sau, hoặc các bạn đang đi thực tập.
1, Đừng nghe câu "Không cần phải đến đâu em." Bạn phải biết họ và bạn đều mới gặp nhau, nên việc ngại ngùng là tất nhiên, không thể đòi hỏi sự thân thiện vào ngày đầu. Phòng có người mới đều trở nên im lặng vào ngày đầu tiên, không kể là nhiều ít tuổi, thực tập hay chính thức. Vậy nên, bạn phải đến liên tục, hàng ngày, dù có phải im lặng và chán chết đi được, sau 3 ngày, mọi chuyện sẽ khác hoàn toàn.
2, Phụ thuộc việc giao tiếp của bạn, nhưng đừng có im thin thít. Thậm chí, có 1 chị còn nhìn mình cười cười bảo "Ngồi im 1 mình ở chỗ này chán chết nhỉ?" mà mình phải cười lại "Dạ vâng ạ." Troll nhau. Lấy nước, quét nhà cũng làm, photo tài liệu, chuyển tài liệu, xin chữ ký sếp... mấy việc vặt đấy ai sai gì làm nấy, không biết gì thì hỏi luôn, vì làm sai còn tệ hơn không làm. Nếu bạn nhút nhát (giống mình) thì chọn ai hiền nhất phòng đó làm quen trước. Sau đó, mới có chuyện đi tiếp xúc khách hàng, có người quen còn được chứ mình không có, chỉ được đi 1 số nơi giới hạn. Anh chị thẳng thừng từ chối "không thể cùng đi gặp khách hàng cũ được". Bạn đừng buồn, chuyện này bình thường mà.
3, Nếu có thể nộp tiền ở lại ăn trưa với phòng, hãy ở lại. Khi làm việc rất bận, không ai nói chuyện được, nhưng nghỉ trưa là thời gian rảnh.
4, Xinh nhất có thể, nhưng đừng như hot girl, ăn mặc thích hợp. Hãy tươi cười.
5, Thường có những đợt thực tập chung, bạn có thể tránh thì tránh. Sau khi thi xong, các bạn về quê ăn tết, thì mình đi thực tập liên tục hàng ngày, chỉ có 1 mình thực tập sẽ được chú ý hơn nhiều.
6, Đừng nhiều chuyện, nghe nhiều nói ít, không nói chuyện trong phòng ra bên ngoài hay với sếp, không gây hiểu lầm, không nói xấu, nói không tốt về người khác.
7, Mọi người đều thích than thở về khó khăn, cũng có những người trẻ suy nghĩ rất tích cực và vui tính, có thể khen ngợi hãy khen luôn.
8, Xác định đề tài nhiều tài liệu, có thể tìm được trên mạng. Còn nếu muốn xông pha các đề tài mới, bạn phải có kế hoạch rõ ràng. Đừng hi vọng nhiều vào thực tập để lấy số liệu, thực tập chỉ để tiếp xúc thực tế ngân hàng, hình dung công việc bạn đang hướng đến, thăm dò tình hình nội bộ, cách thức hoạt động, giao tiếp công sở... Sau 3 tuần, các anh nói nhỏ sẽ cho mình số liệu thực, chính sửa giúp bài, có chú còn gửi các bài mẫu sẵn cho, mình rất cảm kích vì mọi người nhiệt tình giúp đỡ như vậy. Rất tiếc phải từ chối vì đề tài mình không cần số liệu, mình cố giải thích với các anh chị, nhưng không ai hiểu được đề tài (về IT). Mình đành cười "Em biết phải viết như thế nào, em muốn học thực tế thôi nên anh chị cứ cho em theo ạ."
1 đứa học bên IT không biết về ngân hàng như thế nào, mình rất cảm kích những ngày tháng thực tập đó, giúp mình hiểu thực tế công việc mong muốn, và học thêm nhiều điều nhà trường không dạy. Mình phải cố gắng nhiều điều!
PS: chuyên đề kết thúc tốt đẹp, 9đ, điểm tối đa cho chuyên đề, dài 92 trang nội dung, không copy, hoàn toàn tự viết mới.

Còn nữa, hạn chế tối đa nghịch điện thoại, chơi game hay nhắn tin liên tục. Ngồi đọc tài liệu chán cũng phải ngồi. Thấy bạn đang hý hoáy, tỏ ra mình đang "bận", không ai định nhờ bạn làm cái gì đâu. Treo lên mặt "Em đang rảnh nè, sai em làm gì đi" thì tốt hơn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,484
Thành viên mới nhất
Steely Dan Merc
Back
Bên trên