Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Review lại buổi pv để dành kinh nghiệm cho đời sau:))),à trong đợt tuyển dụng sau trong đó có mình. T chi nhánh đông hn,gdv nhé:
1. Giới thiệu bản thân,mình vừa ngồi xuống thì có chú cao to,da ngăm ngăm ra đứng cạnh,quan sát,làm mình đã mắc bệnh nói nhanh từ đấy mất bình tĩnh nói như máy luôn.
2 . theo e kế toán cần làm gì để kh hài lòng. Mình trả lời cần cẩn thận,nhanh nhẹn,chính xác,hiểu kh để đưa ra tư vấn tốt nhất. Bởi mình nghĩ đây ko phải hỏi nhiệm vụ,kĩ năng ,chỉ hỏi kĩ năng mềm. Xng 1 chj nguoc lên hỏi,thế thôi à,mình cười toe tóe,trả lời thêm 1 ý nữa,chị ấy lại hỏi,chỉ thế thoi à,mình lại cười toe rồi trả lời thêm 1 tẹo nữa,hic.
3. E học chuyên ngành gì,có học kế toán ko,theo e chứng từ kế toán có dc sửa chữa ko
4. E giải ngân cho kh bảng cân đối kế toán thay đổi như nào.
5. Thanh toán ko dùng tiền mặt với dùng tm khác nhau như tn.
6,. Nếu 1 kh có sổ tk 500tr còn 3 ngày nữa đến hạn,kh muốn rút tiền e làm tn. Ai biết tình huống này thực tế xử lý như nào,hộ e với.
7. Kh vip 1 tháng gần đây chuyển sang gd ở bidv thì e làm thế nào
8.e có ủng hộ việc mặc đồng phục ko
9. Tại sao e nộp cn đông hà nội. Và câu trả lời cũng bá đạo luôn,vì ở đây chỉ tiêu nhiều nhất))))).
Cuối cùng là về ko hẹn ngày gặp laị. Năm sau còn sức thì ta lại thi☺
6- Thực hiện chiết khấu hoặc làm vay cầm cố sổ cho KH - cái này chưa đi làm thì biết thế quái nào đc, troll nhau quá @.@

Mình vừa phỏng vấn vê lúc trưa, pùn quá h ms lên review cho đội thi sau, hy vọng có ích :3 mình pv 11h nhưng đến 11h34 ms vào pv, vào thì vẫn câu hỏi thông thường trước, giới thiệu bản thân rồi linh tinh, đến khi hỏi nghiệp vụ, mình đc hỏi 2 câu:
- thẩm định dự án gồm thẩm định gì???
- quy trình thẩm định dự án???
Câu 2 mình ko nhớ lắm chém đc 2 câu, nghe đã thấy sai, sau đó chú hỏi mình 2 câu nghiệp vụ đó đứng dậy luôn (4 ng pv) :-( nhìn cảnh đó nản luôn :'(
Rồi sau anh "đẹp zai" hỏi thêm linh tinh ở trường, rồi kết thúc bằng câu: "anh ko có câu hỏi nào nữa!" Chị bên cạnh tương tự, thế là về :'( oimeoi, pùn rớt nước mắt
Mấy bạn pv bàn mình pv lâu ghê gớm, mình đúng tròn 7' :-(
Ôi vãi, mình cứ tưởng mình thảm nhất chứ. Pv có tí xíu, lúc về người ta còn "cảm ơn, e có thể về dc rồi", thế là mình cũng cảm ơn a c đã dành thời gian cho em, tèo!

Mình pv 8h sáng nay ở Hàm Nghi, người đầu tiên, mặc dù đúng giờ nhưng có chút mất bình tĩnh.
Mình được hỏi về marketing, 1 vài vấn đề cho vay khách hàng DN, tài chính doanh nghiệp, trả lời hơi đuối, ko đc như ý, đc khoảng 20p thì phải xách dép ra về.
Mà mình pv chỉ có 2 người và ko có người của chi nhánh.

6- Thực hiện chiết khấu hoặc làm vay cầm cố sổ cho KH - cái này chưa đi làm thì biết thế quái nào đc, troll nhau quá @.@
Ấy ơi,cho vay cầm cố sổ tiết kiệm thì t có biết,nhưng vấn đề là t nghĩ chỉ 2,3 ngày là đc rút rồi. Thì kê hơp đồng cho vay tn,lãi suất mây ngày thì tính ra sao,t định nói ý đó ra rồi nhưng vì ko có thực tế nên nhiêu cái băn khoăn quá. Ấy nói rõ cho t dc ko.

mình cũng vậy nè :(
Buồn ghê, mới vào đã bắt xử lý tình huống rồi :(
Hỏi thêm 1 câu nữa về phân tích TC, rồi tài chính doanh nghiệp
Đến câu thứ 3 mình được họ nói : "Thôi được rồi, cảm ơn em" :( là biết tạch rồi
Cho đến giờ vẫn còn như ở trên mây, chưa kịp nói thêm gì về hoạt động và học tập của bản thân,
Chưa kể vào đã "kính chào hội đồng tuyển dụng BIDV", trời ơi, xong rồi phải sửa lại "Hội đồng Vietinbank" :(
Tạch đau, tạch đớn, đi phỏng vấn xong là biết tạch luôn. :(
sao giống mình thế ...:D. mình thì lỡ nói là ngân hàng ngoại thương mình...:p

mình cũng vậy nè :(
Buồn ghê, mới vào đã bắt xử lý tình huống rồi :(
Hỏi thêm 1 câu nữa về phân tích TC, rồi tài chính doanh nghiệp
Đến câu thứ 3 mình được họ nói : "Thôi được rồi, cảm ơn em" :( là biết tạch rồi
Cho đến giờ vẫn còn như ở trên mây, chưa kịp nói thêm gì về hoạt động và học tập của bản thân,
Chưa kể vào đã "kính chào hội đồng tuyển dụng BIDV", trời ơi, xong rồi phải sửa lại "Hội đồng Vietinbank" :(
Tạch đau, tạch đớn, đi phỏng vấn xong là biết tạch luôn. :(
Kỹ năng pv chưa tiến bộ được hả :)))) mà tình huống gì vậy em

Ấy ơi,cho vay cầm cố sổ tiết kiệm thì t có biết,nhưng vấn đề là t nghĩ chỉ 2,3 ngày là đc rút rồi. Thì kê hơp đồng cho vay tn,lãi suất mây ngày thì tính ra sao,t định nói ý đó ra rồi nhưng vì ko có thực tế nên nhiêu cái băn khoăn quá. Ấy nói rõ cho t dc ko.
Hợp đồng làm bình thường. Lãi suất cho vay bằng lãi suất gửi thực tế cộng biên độ .

Có câu hỏi tình huống gdv hnay mình đc hỏi nè, mà ngơ ngẩn chả nghĩ ra gì cả. hic.
" Giả sử e là GDV Vietinbank nhưng khách hàng của e lại thấy e đi gửi tiền ở NH khác, e xử lý như thế nào để khách hàng vân tiếp tục gửi tại Vietin"

sáng nay em đi pv với tinh thần phơi phới vì đằng nào thì cũng có phương án backup rồi. em pv bên hàm nghi, lầu 9 bàn 13 cho cn gia lai.
bởi chả có sức ép dí nên cứ tưng tửng vào cười nói múa lửa với hội đồng. hội đồng em vui vẻ lắm, một anh thư ký thì phải, anh ngồi giữa thì hỏi em về tình huống, lâu lâu em lỡ quên tên cái chưng từ thì nhắc em, một chị hỏi về nghiệp vụ. sau đây là các câu hỏi sáng nay em được quay:
- em giới thiệu bản thân, tại sao chọn vietinbank?
- thuyết phục anh gửi 1 tỷ cho vtb đi, anh thấy ls bên vtb thấp lắm, bên techcom cao hơn đấy. (cái này là do em khai nhận là em đang học việc bên techcom :)) xong ảnh hỏi các sp của các ngân hàng đều same same nhau. quan trọng nhất để lôi kéo kh là gì? em bảo là thái độ và sự chăm sóc nhiệt tình của cv qhkh ợ. xog thấy ảnh cười hehe mà câu này em nghĩ chắc em trả lời đúng :D
- yếu tố quan trọng nhất quyết định cho vay kh là gì? em trả lời là nhân thân của kh. xog em múa lửa tiếp hehe
- làm sao để xác định nhân thân kh tốt? tốt nhất là mò xuống nơi cư trú của kh, rình rập quanh với hàng xóm. thế nào cũng tóm đc chuyện. hỏi c.a nè blah blah
- có một câu hỏi gì mà em quên mất tiêu rồi. nhưng mà em trả lời là em sẽ hỏi cic về lịch sử quan hệ tín dụng của kh vì cic có ghi nhận trong 5 năm. trường hợp kh k vay tổ chức tín dụng nào, nhưng có thể là kh đang vay nóng ở ngoài thì chỉ có nc xuống nơi cư trú của kh thôi.
- nếu kh không ở tại địa bàn thường xuyên thì em có xuống hỏi hàng xóm cũng k thu thập đc gì, em làm sao? em bảo là trong hs kh chuyển cho em, ít nhất phải cung cấp đc nơi cư trú thường xuyên chứ. nếu em k xác nhận đc thì em sẽ bác hs :))) câu này trả lời bậy quá :p
- làm sao để biết nhu cầu vốn của dn là chính xác và không kê khống? em trả lời là trong đơn đề nghị vay có ghi rõ mục đích vay là gi? nếu là mua tscd thì em phải tham khảo giá mặt bằng chung của thị trường, xem xét dn hoạt động ở ngành nghề gì bla blah câu này nghi em trả lời trật lất.:cool::cool:
- trog vay tín chấp cá nhân, muốn xác định được mục đích, nhu cầu vốn của cá nhân là hợp lý hay không thì lf sao? hờ hờ :confused::confused::confused:
thêm vài cây quây em nữa thì em đc thả ra. em cũng gắng gượng chúc hội động mạnh khoẻ và bày tỏ tha thiết cái nguyện vọng nhỏ nhoi là được học tập và làm việc tại Vtb hêh :D:D

Ok. Cho vay 1 ngày cũng vẫn đc, hiện nay tại NH mình đang làm thì cho vay bao nhiêu lâu là tuỳ vào nhu cầu của KH nhưng số tiền vay + lãi phải trả không được lớn hơn số tiền gốc + lãi không kỳ hạn từ ngảy đáo hạn gần nhất (hoặc ngày mở sổ tk) đến ngày thanh toán khoản vay. Và NH quy định số tiền lãi tối thiểu phải trả là 200.000 đồng ( cái này là tuỳ NH nhưng chắc chắn là có số lãi tối thiểu bắt buộc phải trả)
Có vẻ hơi khó hiểu nhỉ. Vdu nhé: bạn có 100tr gửi 3 tháng, ls 12%/năm. Như vậy,hết 3 tháng, số tiền cả gốc cả lãi bạn nhận đc phải là 103tr. Nhưng vì có vc, trước ngày đến hạn 3 ngày, bạn cần 100tr, nếu tất toán đi - với giả thiết ls KKH là 3%/năm và 1 tháng chỉ có 30 ngày nhé- thì số tiền lai bạn nhận đc chỉ là 100tr * 87 * 3%/360 = 725.000. Như vậy khá là thiệt và bạn đc tư vấn là nên làm vay với ls là 15%/năm. Bạn chỉ muốn vay 3 ngày thôi để đến khi cái sổ tk kia đến hạn thì bạn sẽ dùng 103 tr đến hạn đó để trả nợ. NH sẽ làm tờ trình cho bạn và tính toán : khi đến hạn thanh toán, số tiền gốc và lãi bạn phải trả NH là 100tr + 100tr*15%/360* 3 = 100.125.000 đồng ( gọi vế này là A nhé). Số tiền gốc + lãi không kỳ hạn từ ngày gửi đến ngày đáo hạn khoản vay là 100tr + 100tr* 3%/360*90 ( trường hợp này thì ngày đáo hạn khoản vay trùng với ngày tất toán sổ - thực tế thì 2 ngày này thường xuyên trùng nhau :D) = 100. 750.000 đồng ( gọi vế này là B). Như vậy là A < B. KH đc vay đủ 100tr. Tuy nhiên cái lãi mà KH phải trả sẽ không phải là 125.000 mà là 200.000 theo quy định của NH. Và lúc này, cái tờ trình kia sẽ không phải A là 100.125.000 nữa mà phải là 100.200.000, A vẫn < B nên KH vẫn hoàn toàn đc vay 100tr và phải thanh toán lãi với NH là 200.000. Như vậy cuối cùng thay vì chỉ nhận đc 725.000 tiền lãi nếu tất toán đi thì bạn rõ ràng là lồi ra được 3tr-200.000= 2tr8, rõ ràng là có lợi hơn đúng không :D.
Chẹp, lủng củng quá, có ai hiểu gì không :-s.
Còn về chiết khấu thì nó cũng như vay, ai muốn tìm hiểu thêm thì mình sẽ lấy VD típ cho dễ hiểu, mỏi tay qué, đi ru con ngủ rồi chém gió tiếp :D

Ok. Cho vay 1 ngày cũng vẫn đc, hiện nay tại NH mình đang làm thì cho vay bao nhiêu lâu là tuỳ vào nhu cầu của KH nhưng số tiền vay + lãi phải trả không được lớn hơn số tiền gốc + lãi không kỳ hạn từ ngảy đáo hạn gần nhất (hoặc ngày mở sổ tk) đến ngày thanh toán khoản vay. Và NH quy định số tiền lãi tối thiểu phải trả là 200.000 đồng ( cái này là tuỳ NH nhưng chắc chắn là có số lãi tối thiểu bắt buộc phải trả)
Có vẻ hơi khó hiểu nhỉ. Vdu nhé: bạn có 100tr gửi 3 tháng, ls 12%/năm. Như vậy,hết 3 tháng, số tiền cả gốc cả lãi bạn nhận đc phải là 103tr. Nhưng vì có vc, trước ngày đến hạn 3 ngày, bạn cần 100tr, nếu tất toán đi - với giả thiết ls KKH là 3%/năm và 1 tháng chỉ có 30 ngày nhé- thì số tiền lai bạn nhận đc chỉ là 100tr * 87 * 3%/360 = 725.000. Như vậy khá là thiệt và bạn đc tư vấn là nên làm vay với ls là 15%/năm. Bạn chỉ muốn vay 3 ngày thôi để đến khi cái sổ tk kia đến hạn thì bạn sẽ dùng 103 tr đến hạn đó để trả nợ. NH sẽ làm tờ trình cho bạn và tính toán : khi đến hạn thanh toán, số tiền gốc và lãi bạn phải trả NH là 100tr + 100tr*15%/360* 3 = 100.125.000 đồng ( gọi vế này là A nhé). Số tiền gốc + lãi không kỳ hạn từ ngày gửi đến ngày đáo hạn khoản vay là 100tr + 100tr* 3%/360*90 ( trường hợp này thì ngày đáo hạn khoản vay trùng với ngày tất toán sổ - thực tế thì 2 ngày này thường xuyên trùng nhau :D) = 100. 750.000 đồng ( gọi vế này là B). Như vậy là A < B. KH đc vay đủ 100tr. Tuy nhiên cái lãi mà KH phải trả sẽ không phải là 125.000 mà là 200.000 theo quy định của NH. Và lúc này, cái tờ trình kia sẽ không phải A là 100.125.000 nữa mà phải là 100.200.000, A vẫn < B nên KH vẫn hoàn toàn đc vay 100tr và phải thanh toán lãi với NH là 200.000. Như vậy cuối cùng thay vì chỉ nhận đc 725.000 tiền lãi nếu tất toán đi thì bạn rõ ràng là lồi ra được 3tr-200.000= 2tr8, rõ ràng là có lợi hơn đúng không :D.
Chẹp, lủng củng quá, có ai hiểu gì không :-s.
Còn về chiết khấu thì nó cũng như vay, ai muốn tìm hiểu thêm thì mình sẽ lấy VD típ cho dễ hiểu, mỏi tay qué, đi ru con ngủ rồi chém gió tiếp :D
* gật gật*,dễ hiểu lắm chị ạ,e cảm ơn chị ạ,đúng là có kn rồi khác hẳn bọn e ý. Chị cho e biết luôn về chiết khấu ạ,ham quá:D:D:D. À mà chị thi chi nhánh nào đấy chị?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,658
Thành viên mới nhất
destinocentro