BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

Gửi tất cả những ai có nguyện vọng thi vào bidv,
tôi nói ra điều này ko phải là để hù dạo nhưng mà nếu ai có cái tôi quá cao thì tốt nhất đừng ứng tuyển vào các nh quốc doanh. Tôi nói thẳng luon, từ hồi đi làm đến giờ, tôi may mắn gặp toàn các sếp dễ tính, nhiều khi bất đồng quan điểm với sếp, cãi xa xả vẫn ok. Nhưng các đồng nghiệp khác ko may mắn như thế, có nhiều sếp cãi là có chuyện liền, họ ko nói gì đâu nhưng sau này lúc đánh giá xét danh hiệu thi đua hay đề xuất quy hoạch là biết ngay thôi. Có một vài chi nhánh bidv tôi biết là duy trì văn hóa độc tài, sếp nói 1 tiếng là răm rắp làm theo, ko dc cãi. Mà thực tế cho thấy mấy cn điều hành theo kiểu độc tài thường có kq kinh doanh rất tốt, tốt hơn nhiều so với mấy ông theo kiểu dân chủ.
Nếu bạn có cái tôi quá cao thì muốn làm ở bidv thì nên dẹp bỏ cái tôi của bạn đi. Ko phải muốn làm gì cũng dc đậu nhé. Mớ kiến thức lý thuyết các bạn có được sau quá trình học ứng dụng vào thực tế rất ít, có thể bạn học thế này nhưng thực tế nó khác hẳn, sếp bạn làm thực tế còn bạn là một ông trời con lắm chữ thì bất đồng là chuyện thường, lúc đó thì nên dựa cột mà học hỏi, đừng cãi.

e thì chưa va vấp nhiều trong đi làm nhưng quãng thời gian ở KTX cũng học đc 1 điều là 1 điều nhịn 9 điều lành :D đôi khi cùng 1 vấn đề nhưng cứ theo ý của mình nói qua nói lại rồi lại choảng nhau :( ( 2 lần rồi ) nhưng lúc ngẫm lại thì sẽ thấy người khác cũng có ý đúng của họ. Cãi nhau thì dễ tìm được tiếng nói chung mới khó. Thiết nghĩ sau đi làm dù giỏi mấy giỏi nữa vào sau thì cũng là đệ của người đi trước , k biết nhịn mà cứ xa xả thì có lẽ rất khó học hỏi được gì mà còn dễ bị cô lập :D

Nhân đây em cũng nói lần cuối thế này. Từ nay mọi tranh luận em sẽ không tham gia vào topic liên quan đến BIDV tuyển dụng nữa, vì cơ bản em sẽ là người bị ném đá nhiều nhất.
Có em thì chợ vẫn đông, không em chợ chẳng bỏ không buổi nào

1/ Tại sao lại là cãi.

Sao anh và các members khác không chịu suy xét.

2/ Em nói cho mấy bác rõ thế này, tính em vốn ưa thích hài hước, thông qua mấy cái emotion.
Nhưng cơ bản trên đây có 1 cơ số người không theo dõi hết diễn biến của thảo luận, lâu lâu nhảy vào chọt 1 cái cho con người ta đau.

3/ Đây không phải là lần đầu xảy ra cãi vã với nick lovezuloveme
. Lần trước cũng vậy, cơ bản có nhiều thành phần dell nắm được phần của tranh luận cứ nhảy vào ném đá hội đồng em.

4/ Em rất hài hước, làm thơ, cơ bản cho không khí nó vui vẻ, Nhưng nếu đã muốn thảo luận với em thì đề nghị nắm cho vững nội dung thảo luận. Đâu ra cái thể loại muốn nói gì thì nói, bảo sao ai không bực được.

5/ Nhưng còn chuyện anh khuyên cái tôi quá lớn thì em nói thế này. Không phải cứ ai bảo vệ quan điểm của mình thì cũng là cái tôi quá lớn.
Ở bài post trước em đã nói "đi làm mà cãi sếp thì sếp đì không ngoi lên được thì khổ". Bản thân em cũng hiểu đi làm có nhiều cái mình phải nín nhịn.
Nhưng điều đó không có nghĩa là mình dung túng cho những cái sai. Có những lúc tin tưởng quá cấp trên mà tự hại mình.

6/ Còn chuyện đời dạy em thế nào các anh chị mặc kệ đi,

Thế thôi nhé. Còn ai muốn cãi, muốn chửi nhau thì cứ tiếp tục,
hoặc có thể vào profile của em mà chửi, mà post, em chẳng xóa đâu. Em cũng chẳng rảnh để ngồi phân tích cho người ta cái chưa đúg rồi bị ăn chửi. Như trên em nói đó, Giải đề gì ít mà giải thích thì nhiều

thế nhé, em lượn đi cho nước nó trong

Bạn mới ra trường hả
Nếu người khác góp ý hay dạy bảo 1 điều gì đó thì đừng có cãi lại. Cho dù bạn đúng đi chăng nữa.
Lúc này bạn chỉ phải nói 1 câu thôi: " dạ "
Mình ngày xưa cũng như bạn ấy, cứ nghĩ mình đúng thì sẽ ko sao ( mình nghĩ mình đúng ), nhưng người khác lại nghĩ khác đấy.
Bạn còn có rất nhiều vấn đề trong giao tiếp đấy, có thể kiến thức bạn hơn người khác nhưng giao tiếp của bạn ko ổn.
Mình cũng đang phải học cách giao tiếp đây :D

Không khí hơi căng thẳng nhỉ.Dĩ hòa vi qúy đi mọi người.Mình chợt nghĩ ra mấy câu trên tinh thần love you and love me.
Ngân hàng và Kinh tế
Là đôi bạn tử tế
Cứ đến mùa tuyển dụng
Cùng nhau đi tranh tài.

Con đường kia còn dài
Để ngày mai rạng hồng
Ai ơi có được không?
Em có nên lấy chồng!:)

Túm lại là thớt này chỉ đọc comment đề thi, lời giải, cả các bài thơ, vịnh, vè của các bạn mà tớ vừa được học bài, vừa được giải trí lun thể :))))))))

Phần I:

Câu 2: Các giải pháp để tài trợ thâm hụt ngân sách Nhà nước bao gồm?
1. Tăng thuế, tăng phát hành trái phiếu Chính phủ và Tín phiếu Kho bạc
2. Phát hành tiền, tăng thuế thu nhập cá nhân và phát hành trái phiếu chính phủ
3. Tăng thuế, phát hành tiền và trái phiếu chính phủ để vay tiền dân cư
4. Tăng thuế, tăng phát hành tiền và vay nợ nước ngoài

: 3

Lượn 1 vòng topic thấy Câu này TẾU nhỉ :D

e thì chưa va vấp nhiều trong đi làm nhưng quãng thời gian ở KTX cũng học đc 1 điều là 1 điều nhịn 9 điều lành :D đôi khi cùng 1 vấn đề nhưng cứ theo ý của mình nói qua nói lại rồi lại choảng nhau :( ( 2 lần rồi ) nhưng lúc ngẫm lại thì sẽ thấy người khác cũng có ý đúng của họ. Cãi nhau thì dễ tìm được tiếng nói chung mới khó. Thiết nghĩ sau đi làm dù giỏi mấy giỏi nữa vào sau thì cũng là đệ của người đi trước , k biết nhịn mà cứ xa xả thì có lẽ rất khó học hỏi được gì mà còn dễ bị cô lập :D

Hô hô, lúc mình mới vào BIDV là đứng nghĩa ngoan hiền luôn đó bạn, suốt một thời gian đầu gắn mác trai ngoan hoàn hảo:). sau 1 thời gian đầu lộ bản chất dần dần, bây giờ thì thành tinh rồi. Một thời gian đầu gây ấn tượng để họ có cảm tình tốt với mình, sau 1 thời gian khi thân thiết hơn thì lúc đó bộc lộ cá tính cũng chưa muộn, cứ từ vài bữa bộc lộ 1 cá tính. bây giờ phòng mình biết mình ko ngoan tí nào roài, sếp cũng biết. hehe. Nếu ngay từ đầu bạn bộc lộ quá thì nó lại ko tạo được thiện cảm với người khác. Ngoài ra dù thân đến mấy thì việc nhịn là chuyện rất bình thường. Thời tiết nóng, công việc nhiều, khách hàng thì hạch sách, ai cũng nóng trong người hết. Nếu bạn cứ xa xả thì sẽ rất dễ gây sứt mẻ mối quan hệ.

làm thơ thế này chưa được.
Để tui làm lại cho nè:

Bài Thơ theo thể haicu của Baso Nhật nhé

Bài thơ mang tên CÃI LỘN-LỘN CÁI BÀN

Ngân hàng và Kinh tế

Là đôi bạn tử tế

Cứ đến mùa tuyển dụng

Cùng nhau đi tranh tài.

Con đường kia còn dài

Để ngày mai rạng rỡ

Dù đời không như mơ

Chông gai chờ nhiều lắm.

Có những phút lo lắng.

Ôn bài bằng niềm tin

Trong đầu cứ đinh ninh

Rằng mình đây là đúng.

Có những phút mình đúng.

Thì người khác bảo sai.

Lỗi lầm là do ai.

Sao nhận vài hòn đá?.

Đời còn dài lắm nhá,

Chịu hạ cúi chút đi.

Mặc gì đám người kia

Mình lo ôn bài tiếp.

Thiên hạ có chửi miết

Cũng chẳng thiệt mình đâu.

Chẳng muốn đổ thêm dầu.

Vào màu lửa đang cháy.

Có những phút lặng ngay

Cây ngừng , gió chẳng thổi.

Đừng cãi nhau quá vội.

Tan nát tim người ơi.

Có những phút mưa rơi.

Dịu lòng đôi mắt ấy.

Thế giới ảo là đây.

Chửi nhau rồi cũng hết.

BIDV vẫn mải miết.

Đêm ngày lọc hồ sơ.

Thôi cứ tiếp tục chờ

Ôn bài ngày thi viết.

Anh Hwangle có biết.

Em rất nhiệt tình chăng?

Phải chi em con gái

Để lặng nép vào anh?

Vẫn mơ ước ngày xanh

Cho em dành slot

Danh sách chốt tên mình

Thành đồng nghiệp của anh.

Vẫn ước anh đừng buồn.

Em ngồi lau nước mắt

Đốt loang những cơn tức.

Hóa dịu những yêu thương…

BIDV rất vương.

Và đậu em vẫn muốn

Nhưng nếu đã cùng đường

Em dặn lòng buông nhé.

bạn này vui tính thế :D

Em lovezuloveme bên svktqd đúng ko? Chị ấn tượng với em vì cái kiểu nói ngạo mạn từ hồi ở 4r rồi. Nếu em cảm thấy mọi người ở đây đều sai thì có lẽ em ko nên vào topic này để tranh cãi làm gì cả, có thể tìm 1 kênh khác phù hợp với em hơn. Như thế này vừa loãng topic mà mọi người khó theo dõi thông tin. Kéo 1 cái bài thơ dài với cỡ chữ lớn của em làm chị thấy mệt quá!

theo quan điểm của chủ đầu tư hay theo quan điểm của ngân hàng thì bài này fai tính KH vào chứ bạn.
theo công thức EBIT (lợi nhuận trước thuế và lãi vay)= DT-CF-KH
NI= EBIT- lãi vay-thuế (tới đây mới theo quan điểm nào để xem xét có trừ lãi vay ra không thôi)
=> dòng tiền hàng năm= NI+khấu hao+lãi vay
- bài này nói tính theo WACC nghe nó ghê gớm tóa, thực ra lãi suất chiết khấu trong trường hợp này chính là WACC nên dùng để chiết khấu bình thường thôi.
Không biết các bạn học trường nào chứ mềnh tin ở đây ai là sv trường HVNH thì dạng bài này khá quen thuộc[
theo quan điểm của chủ đầu tư hay theo quan điểm của ngân hàng thì bài này fai tính KH vào chứ bạn.
theo công thức EBIT (lợi nhuận trước thuế và lãi vay)= DT-CF-KH
NI= EBIT- lãi vay-thuế (tới đây mới theo quan điểm nào để xem xét có trừ lãi vay ra không thôi)
=> dòng tiền hàng năm= NI+khấu hao+lãi vay
- bài này nói tính theo WACC nghe nó ghê gớm tóa, thực ra lãi suất chiết khấu trong trường hợp này chính là WACC nên dùng để chiết khấu bình thường thôi.
Không biết các bạn học trường nào chứ mềnh tin ở đây ai là sv trường HVNH thì dạng bài này khá quen thuộc
chuẩn luôn đóa :D, bài này trường mình giải bình thường mà :)

1/ có nhiều thành phần không chịu đọc kỹ bài post của em rồi lên đây phán như thánh.

2/ Khấu hao: Em nhắc lại nhé: Dòng tiền cần cộng ngược lại khấu hao vì bản chất nó là dòng không thực chi ra bằng tiền mặt. Cái này học tài chính cần phải nắm. Nó là căn bản.
Còn nhiều thành phần không thấy em cộng khấu hao cái là phán em sai.
Xin lỗi chứ bác đọc toàn bộ đề xem có cái nào nó đề cập đến việc mua sắm tài sản cố định không mà đòi khấu hao hấu hao ở đây.
Thế em mới nói là thấy nó kỳ. Bởi lẽ trong đề này nó chưa có đầy đủ.

trong Tổng đầu tư ban đầu đề bài phải nói rõ vốn lưu động ban đầu và chi phí bỏ ra mua tài sản cố định là bao nhiêu để còn tiếp tục tính khấu hao chứ khơi khơi thế thì tính thế nào.

3/ Vấn đề WACC Chẳng có quan điểm ngân hàng hay doanh nghiệp nào ở đây cả, tự nhiên lôi WACC vào làm gì. ĐỌc cho thật kỹ cái đề đi mấy bác ơi.
Có câu nào nó nói là "Ngân hàng TM A đang phân vân cho doanh nghiệp vay tài trợ 1 trong 2 dự án " không mà đòi ở quan điểm ngân hàng. Đọc cái đề thì thật chất nó cũng là bài tập bình thường trong tài chính doanh nghiệp. Tự nhiên mấy bác đứng ở góc độ này góc độ nọ rồi phức tạp cái đề lên.

Đó là em góp ý thôi. Còn việc các bác thi sao thì tùy, làm sao thì tùy.

Còn WACC là gì? nó là 1 dạng tỷ suất sinh lợi trung bình từ các nguồn vốn tài trợ khác nhau, Đề bài không nhắc đến phương án tài trợ thì mắc gì tính WACC, khi rõ ràng đề đã nói suất chiết khấu 10% rồi.

CÒn ai nói đứng ở góc độ ngân hàng thì cho phép em cười vào mặt bác cái.
ĐỨng ở ngân hàng bác còn phải xem hạn mức tín dụng cho phép là bao nhiêu chứ ai cho phép tài trợ hoàn hoàn dự án mà đòi tính r*=r*(1-t)

Những cái cơ bản đã sai trầm trọng rồi, em nói rồi, còn ai muốn cãi cứ cãi đi nhé.

p/s: Ông sếp nào muốn chửi em cứ việc, em đếch sợ mấy thằng ngu mà to mồm đâu.
Nói hơi thô thì em nên học lễ, nghĩa trước; văn hóa học lại sau .Theo dõi topic này thấy tất cả comment của em đa số đều không tôn trọng ý kiến mọi người, thậm chí còn nói đểu, đá xoáy; bản thân quá tự cao tự đại, nên nhớ em chỉ mới ra trường, còn nhiều cái phải học hỏi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên