BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

có bạn nào đề thi bidv (giao dịch viên) năm 2012 chưa. cái phần bài tập
III. BÀI TẬP (14 ĐIỂM) Kết thúc năm 2011, lợi nhuân trước thuế trên bản cân đối kế toán của NHTM A là 150 tỷ, tổng tài sản của ngân hàng là 1250 tỷ. Kiểm toán độc lập thực hiện kiểm toán và phát hiện ra một số sai sót sau: 1. Chứng khoán đầu tư giảm giá 20% so với giá trị ghi sổ(giá trị ghi số của chứng khoán này là 15 tỷ), ngân hàng chua hạch toán trích lập dự phòng với chứng khoán này 2. Chưa hạch toán điều chính lãi phải thu của các khoản cho vay khách hàng được chuyển từ nợ nhóm 2 về nhóm 1 là 7 tỷ 3. Chưa hạch toán trích khấu hao của TSCĐ trong quý IV/2012 số tiền 0,5 tỷ 4. Biết thuế suất thuế TNDN là 25%. Dựa vào các dữ kiện trên đề bài và lựa đáp án đúng Câu 1: Lợi nhuận trước thuế của NHTMCP A sau kiểm toán là 1. 140,5 tỷ đồng 2. 143,5 tỷ đồng 3. 146,5 tỷ đồng 4. 153,5 tỷ đồng Câu 2: Tổng tài sản của NHTMCP A sau kiểm toán là 1. 1.246,5 tỷ 2. 1.250,5 tỷ 3. 1.253,5 tỷ 4. 1.257,5 tỷ Câu 3: Thuế TNDN của NHTMCP A sau kiếm toán thay đổi thế nào so với trước lúc kiểm toán 1. Tăng lên 870 triệu 2. Giảm đi 870 triệu 3. Tăng lên 970 triệu 4. Giảm đi 970 triệu

ở phần 2: chưa hạch toán điều chỉnh lãi phải thu của các khoản cho vay KH dc chuyển từ nợ nhóm 2 sang nhóm 1=> sau khi kiểm toán LN tăng lên 7 tỷ fai ko ạ???
sao e ko tính ra dc kqua như giống đáp án nhỉ
Minh nghi the nay ban.
Lai phai thu tang them 7
Trich lap them du phong giam gia 3
Trich them khau hao 0.5
-> Loi nhuan tang them 7-3-0.5=3.5 do do EBT=153.5
Tong tai san 1250-3+7-0.5=1253.5(vi chuyen tu no N2 len N1 nen tiep tuc du thu lai 7 nen TS tang 7)
Thue nop them (7-05-3)×0.25=875tr
Ko biet cac ban khac giai sao nua???

Tất cả đều phải thi ở HV ngân hàng luôn à. Hix, sao mà xa dữ zậy, từ tp HCM ra đó thi ko biết có đậu hay ko nhưng mà đã thấy tốn rất nhiều tiền rồi đây. Huhu
Miền Bắc thôi bạn. Phi từ tp HCM ra HN thi nghe cứ như thi học bổng nước ngoài í! :))

sáng nay đang ngủ thì có 1 chị bên nhân sự gọi điện bảo trong hồ sơ của mình không có file scan, gửi ngay file scan cho chị ấy, nếu không gửi trong sáng nay thì sẽ loại luôn vòng hs, phải chăng có điềm :v :))
cậu ơi chị gọi cho chị qua số nào vậy, mình bị một cuộc gọi nhỡ nhưng gọi lại không được, ko biết có phải của BIDV ko? hic

có bạn nào đề thi bidv (giao dịch viên) năm 2012 chưa. cái phần bài tập
III. BÀI TẬP (14 ĐIỂM) Kết thúc năm 2011, lợi nhuân trước thuế trên bản cân đối kế toán của NHTM A là 150 tỷ, tổng tài sản của ngân hàng là 1250 tỷ. Kiểm toán độc lập thực hiện kiểm toán và phát hiện ra một số sai sót sau: 1. Chứng khoán đầu tư giảm giá 20% so với giá trị ghi sổ(giá trị ghi số của chứng khoán này là 15 tỷ), ngân hàng chua hạch toán trích lập dự phòng với chứng khoán này 2. Chưa hạch toán điều chính lãi phải thu của các khoản cho vay khách hàng được chuyển từ nợ nhóm 2 về nhóm 1 là 7 tỷ 3. Chưa hạch toán trích khấu hao của TSCĐ trong quý IV/2012 số tiền 0,5 tỷ 4. Biết thuế suất thuế TNDN là 25%. Dựa vào các dữ kiện trên đề bài và lựa đáp án đúng Câu 1: Lợi nhuận trước thuế của NHTMCP A sau kiểm toán là 1. 140,5 tỷ đồng 2. 143,5 tỷ đồng 3. 146,5 tỷ đồng 4. 153,5 tỷ đồng Câu 2: Tổng tài sản của NHTMCP A sau kiểm toán là 1. 1.246,5 tỷ 2. 1.250,5 tỷ 3. 1.253,5 tỷ 4. 1.257,5 tỷ Câu 3: Thuế TNDN của NHTMCP A sau kiếm toán thay đổi thế nào so với trước lúc kiểm toán 1. Tăng lên 870 triệu 2. Giảm đi 870 triệu 3. Tăng lên 970 triệu 4. Giảm đi 970 triệu

ở phần 2: chưa hạch toán điều chỉnh lãi phải thu của các khoản cho vay KH dc chuyển từ nợ nhóm 2 sang nhóm 1=> sau khi kiểm toán LN tăng lên 7 tỷ fai ko ạ???
sao e ko tính ra dc kqua như giống đáp án nhỉ

Thế này nhé:

Trích lập dự phòng đầu tư dài hạn 229 (giảm giá chứng khoán) :15*20%=3 tỷ

Lãi phải thu điều chỉnh từ nhóm 2 về nhóm 1 nghĩa là phải rút bớt lợi nhuận nhóm 2 và chuyển về nhóm 1, như vậy tổng thu từ lãi không đổi nên 7.3 tỷ đồng không liên quan gì đến lợi nhuận và tổng tài sản.

Khấu hao tài sản cố định 214 tăng thêm 0.5 tỷ

Như vậy lợi nhuận 2011 sẽ là 150 - 3 - 0.5 = 146.5 tỷ

Chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp sẽ giảm: 3.5*0.25 = 0.875 tỷ

Khấu hao và trích lập dự phòng cũng là một loại tài sản của doanh nghiệp nên nó không làm biến động tổng tài sản, vãn là 1250.

Nếu có thể thì bạn xem lại đáp án có bị nhầm không, tớ làm bên doanh nghiệp nên bảng cân đối của ngân hàng tớ không nắm rõ lắm. :)

cậu ơi chị gọi cho chị qua số nào vậy, mình bị một cuộc gọi nhỡ nhưng gọi lại không được, ko biết có phải của BIDV ko? hic

Thử tra google số đó là biết ngay có phải của ngân hàng hay không. Chắc là chi nhánh gọi để yêu cầu xác nhận thông tin hay bổ sung gì đó ... trường hợp mà bạn không nghe máy được thì tình hình là rất tình hình ...

Thấy các bạn hay trao đổi về nghiệp vụ kế toán NH, 1 năm rùi k động đến chả nhớ gì cả T_T k biết bên QLKH có thi nhiều về môn này như vị trí GDV k? :v

sai rồi bác ạ.

Các nhóm nợ từ 2 đến 5 không dự thu mà theo dõi ở tài khoản ngoại bảng để đôn đốc và thu hồi nợ nên không có chuyện rút bớt lợi nhuận ở nhóm 2 và chuyển về nhóm 1 đâu.

Bác kecatin có thể theo dõi đáp án mà em đã post ở phía trước, khá cụ thể và chính xác

Tớ cũng không rõ về kế toán ngân hàng lắm, nhưng mà theo tớ thì phần lãi phải thu có nghĩa là thu trong tương lai có thể là quý tiếp theo, nghĩa là mình chưa thu thì làm sao có thể xếp nó vào lợi nhuận được bạn, mình đang thắc mắc cái chỗ nãy. Còn về phần luật kế toán ngân hàng chắc tớ không nắm được bằng bạn rồi :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,670
Thành viên mới nhất
nguyengiahuy
Back
Bên trên