các bạn khi phỏng vấn lúc bị hỏi về chỉ tiêu huy động + chỉ tiêu dư nợ ở nơi cũ, thì các bạn thường nói là bao nhiêu?

cÓ SAO NÓI VẬY CHỨ CHÉM GIÓ QUÁ LÀ ko tốt, Khi họ nhận thì chắc chắn sẽ kiểm tra lại bên NH cũ đang làm xem ôm bao nhiêu nợ xấu đấy, họ ktra cũng ko khó đâu:)

òa, run quá hay sao mà trả lời thế này... nhưng bị quay 35p thì chắc vẫn hi vọng ngon :D

Bạn có thể nói là Lợi nhuận tăng 30% không có nghĩa là lưu chuyển tiền kì đó cũng tăng 30 %. Có thể nó bị đọng ở khoản phải thu, làm tăng doanh thu và tăng lợi nhuận nhưng lại thật sự không có dòng tiền để trả nợ

các bạn khi phỏng vấn lúc bị hỏi về chỉ tiêu huy động + chỉ tiêu dư nợ ở nơi cũ, thì các bạn thường nói là bao nhiêu?

Theo mình thì nói gấp đôi ở nơi cũ, nhưng phải nói trc với trưởng phòng bên chỗ cũ, có gì nhờ họ confirm cho, đợt trc mình đi pv VP, mình nói huy động tỷ, cho vay 1,5 tỷ trong 2 tháng. Riêng con bạn mình đậu, nó nói: Trời, sao m thiệt thà dữ dậy, t nói 3 tỷ cho vay, 4 tỷ huy động,làm như thế nào mới dc vậy, tuy nhiên môi trường bên này khác, bên ngân hàng cũ khác, đời sống 2 nơi khác nhau(VP ở Tp lớn) thì nhu cầu KH sẽ cao hơn, em sẽ có những kế hoạch như: đủ thứ... để mang doanh số về cao hơn..., đại khái là thế.

ừ, mình cũng nghĩ là có sao nói vậy. Nhưng mỗi ngân hàng bắt huy động 1 kiểu nên chẳng biết thế nào. Ở VP bank bạn mình là 6 tỷ. Ở ANZ hình như áp chỉ tiêu huy động là 6 tỷ rưỡi. Còn ở VCB thì lại thấp hơn nhiều, tầm 1 2 tỷ. Nên mỗi ngân hàng 1 kiểu

hi mọi người. Đây là chia sẻ của mình. Mình phỏng vấn SME vừa rùi.
Mình đã đi làm ngân hàng được gần 2 năm, giờ tính chuyển qua MB nhưng phỏng vấn xong thấy khả năng rớt là cao lắm.
Đối với người đi làm rùi như mình thì chủ yếu hỏi như sau:
1. Giới thiệu bản thân
2. Thành tích đã đạt được: cái này dò hỏi xem mình đã thực hiện chỉ tiêu được giao thế nào, có thành tích nổi trội gì ko chẳng hạn như dẫn đầu về chỉ tiêu dư nợ or huy động gì đó-> cái này mình ko có nên trẩ lời chung là hoàn thành các nhiệm vụ được giao và cố gắng góp phần làm cho đơn vị mình phát triển...
3. SME làm những gì
4. 1 tháng em thấy mình có thể cho vay đc bao nhiu, huy động đc bao nhiêu, cách tiếp cận khách hàng thế nào, em làm thế nào để hoàn thành chỉ tiêu
5. Hỏi về công việc cũ: vì sao bỏ cty cũ,cách em thực hiên chỉ tiêu kinh doanh như thế nào, cách em tìm việc mới như thế nào...
6. Vốn lưu động ròng
7. Sản phẩm dịch vụ dành cho SME
8. Em sẽ đóng góp cho MB được những gì
9. Giới thiệu kinh nghiệm bản thân bằng tiếng anh
10. Em có câu hỏi gì cho MB
Mình nhớ đc có thế thui .
Chia sẻ nữa của mình là: đối với các bạn mới ra trường thì trong khi phỏng vấn, các bạn thật bình tĩnh để làm chủ cuộc phỏng vấn của mình. Tuy chưa có kinh nghiệm nhưng khi các bạn trả lời các câu hỏi bình tĩnh và trả lời đc kiến thức nghiệp vụ thì khả năng đậu là rất cao. Các kiến thức nghiệp vụ chính: Cách tính Vốn lưu động, Hạn mức tín dụng, phân tích báo cáo tài chính DN: các chỉ số, khoản mục, lưu chuyển tiền tệ (cash flow phải học kỹ nhé), NPV, IRR. Cái này các bạn học tài chính doanh nghiệp là có hết. Và nhớ các nghiệp vụ chính của Ngân hàng TM.
Ngoài ra cần chú ý tới các kỹ năng cần thiết của CV QHKH
MB cũng rất coi trọng hình thức. Các bạn nên chuẩn bị cho mình trang phục và gương mặt đẹp nhé, trang phục công sở là ok rùi.
Nhiều bank muốn tuyển những người mới ra trường chưa có kinh nghiệm, vì bank mún training theo môi trường của họ, và lý do nữa là người có kinh nghiệm rùi sẽ dễ nhảy việc.
Cuộc phỏng vấn của mình chủ yếu hỏi về cách tìm khách hàng và cách để hoàn thành chỉ tiêu đc giao. Năm 2010 khi mới ra trường mình đã phỏng vấn bên HD Bank và đậu. Con gái chỉ làm CV QHKH khi chưa có gia đình thôi, Giờ ngân hàng chỉ tiêu cao ngất ngưởng, bạn mình lấy chồng là theo chồng bỏ cuộc chơi hết ấy, mình cũng giảm nhiệt huyết với bank rùi.
Chúc các bạn thành công!

vừa thi KHCN về xong :d xác định là tạch luôn :v , các bạn chưa thi thì nên tìm hiểu kỹ về vị trí của mình, sẽ có những tình huống thực tế cụ thể đưa ra và bạn sẽ giải quyết, sẽ có thêm nguời trực tuyến hỏi thêm về vị trí của bạn, chúc các bạn thành công

Ko thây bạn nào chia sẻ về GDV, đợt này GDV tuyển thấy ít chi nhánh quá!

Mình cũng thi về , xin chia sẻ 1 số câu về SME :

- Họ đưa ra Iphone5 và kêu bạn thuyết phục hội đồng mua
- NV TD cần những tố chất gì và bạn có bao nhiêu tố chất đó, mình nêu lên những tố chất như : trung thực, kĩ năng bán hàng , kĩ năng phân tích, thẩm định , giao tiếp tốt ...v..v họ có nhấn mạnh là có thêm kĩ năng bán chéo sản phẩm
- KH thế chấp 1 chiếc xe cũ , hãy nêu các thẩm định, hồ sơ pháp lý để chứng minh chiếc xe đó của ng thế chấp ( có xoáy vụ KH lấy 1 chiếc xe khác và gắn bản số khác vào )
- 3 Ngành nghề hiệu quả hiện nay, 3 nguồn tiếp cận để cho vay ( người thân,..những nhóm ngành hiệu quả... đoai loại vậy )
- Trường hợp DN mua hóa đơn giả thì thế nào

Nói chung là xoáy rất nhiều, bạn phải trả y lời cụ thể ra, ko thể nói chung chung ,họ sẽ gặn hỏi cho hết ý ( ví như kể về tố chất 1 NVTD thì họ bắt bạn phải kể hết mới thôi )
- MB huy động vốn ko có chi thêm, vậy phải nói cách nào KH họ gửi cho MB nếu như họ yêu cầu chi thêm ....
- Thẩm định KH là thẩm định tuốt tuồn tuột những gì ? thẩm định chi tiết như thế nào ( ko thể nói chung chung dc ... )
- 1 KH có dư nợ xấu cách đây 1 năm tại 1 TCTD khác liệu thời điểm hiện tại có cho vay ko ?

Chỉ nhớ dc bấy nhiêu... nói chung mình nghĩ những câu hỏi họ đưa ra nhằm mục đích coi cách ứng xử của các bạn thôi :)

Hy vọng bấy nhiêu cũng chia sẻ dc phần nào cho những bạn quan tâm :) cảm ơn những điều thú vị đã học hỏi trên ub

hôm qua mình pv KHCN ở HCM...mà tình hình chắc tạch rồi :( mình pv nhanh lắm, khoảng 10 phút thôi...mình đã chuẩn bị khá kỹ nhưng ko hỏi mấy câu đó..cảm giác bị hụt hẫng !__!
1. giới thiệu bản thân
2. Pv trước em là 1 chị làm Techcom, có 2 năm kn, em có đủ tự tin vượt qua chị đó ko? Tại sao MB chọn em mà ko phải chọn chị đó?
3. tại sao em lại chọn KHCN mà ko phải KHDN, vì đối với nữ thì công việc của 1 KHCN khá vất vả, phải đi nhiều, áp lực chỉ tiêu, doanh số...
4. Em hiểu gì về vị trí của mình? Tại sao em lại nghĩ vị trí đó phù hợp với em, em có những phẩm chất nào thích hợp với vị trí đó?
5. Em làm xong đề tài tốt nghiệp chưa? ai hướng dẫn em [ cái anh hỏi câu này chắc là học khóa trên mình rồi :)) ]
6. Em còn câu hỏi gì cho hội đồng pv không? ( lúc này mình thấy hụt hẫng vì pv nhanh quá nên mình nói luôn: "dạ, em thấy là buổi pv này hơi ngắn, vì đây là lần đầu tiên em đi pv, anh chị có thể cho em nhận xét về buổi pv ngày hôm nay được ko ạ?" :| anh phòng nhân sự cũng dạng trả lời cho có, quoa loa, đại khái:.. ừ thì em cũng nhận ra khả năng, điểm mạnh của em rồi đó...về kết quả sẽ được thông báo trong tuần sau...
Mình, cười: dạ, hy vọng được gặp lai cái anh chị trog thời gian tới, em cảm ơn, chào anh chị
Lúc đầu thì chị ngồi giữa hỏi mình khá nhiều, nhưng lúc cuối mình đang nói lại lấy Ipad ra chọt chọt :(( quá nản..hic :(
Chạy xe về nhà mà đầu óc bay bổng...suy nghĩ ra nhiều câu trả lời hay hơn cho mấy câu hỏi trên..tự trách mình ngu quá sao lúc đó ko nghĩ ra..huhu :((

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,654
Thành viên mới nhất
kyzsvaass968020
Back
Bên trên