BIDV [HOT] BIDV tuyển dụng tập trung đợt 2/2015 - 794 chỉ tiêu [05.07.2015]

ơ vậy chắc đúng rồi đấy, mình cũng ở BMTer đây =))). 2 bạn sắp lấy nhau ấy cùng học chung lớp , bạn trai ở BMT, bạn gái ở BĐ (cặp duy nhất còn lại của cái lớp chín mươi mấy đứa cộng sắp làm đám cưới thành công, mà cũng chưa cưới mà, hên xui lắm, cái lớp gì mà cặp nào iu nhau trong lớp cũng chia tay)
dân BMT đây nữa nek, bữa cũng tính thi ở quê, xong cũng sợ cái vụ COCC nên đành thi ở BSG =))

Mình xin kể (chia sẻ) với các bạn chuyện hôm qua đi nộp hồ sơ đối cứng. Có 2 bạn nam ăn mặc kiểu công tử sang chảnh, vừa vào phòng chờ nộp hs, còn chưa kịp ngồi xuống ghế thì đã có điện thoại, mình vô tình nhìn đc màn hình đt của 1 bạn( vì đang định ngồi xuống ghế cạnh mình) là "bác abc bidv", 2 bạn đó đều cầm luôn tập hs ra khỏi phòng chờ và ko quay trở lại nữa. Trong lúc nộp hs, anh nhận hs đều hỏi mỗi bạn là gia đình ntn, có ng thân nào làm bidv ko, bố mẹ anh chị em hay có ng quen nào làm lãnh đạo gì gì ko? Anh nói là các em làm QHKH mà ko có qhệ thì giả sử các e đỗ thì chạy chỉ tiêu kiểu gì, lsao mà thành nv chính thức sau 2 tháng thử việc đc. Các e nói hết ra ko phải ngại để bọn anh làm hs phỏng vấn cho các e, những điều này sẽ rất có lợi cho các e. Mình ngồi ghế cạnh anh ấy nên có nghe đc hầu như bạn nào đến nộp hs cũng thì thầm kể lể là bác/bố/mẹ… làm GĐ chi nhánh abc, làm sở nội vụ, làm GĐ cty abcxyz để anh ghi lại, có cả bạn nói là ng yêu của 1 anh trong chi nhánh này, 1 bạn là em của chính anh nhận hs. Có mấy chị nói em đang làm tech, em làm vcb, kiểm toán,…thì a bảo a ko hỏi về e, mà là về gia đình, ng quen của e ấy. Đến lượt đọc tên mình lên nộp hs thì khi a hỏi mình nói ko có ng thân quen nào làm chức gì cả, anh hỏi bmẹ làm gì thì cũng nói thật là làm nông. Anh cứ hỏi đi hỏi lại là thật á, ko có ai à, nghĩ kỹ chưa. Thật sự là ko có ai cả thì mình biết kể gì, anh chỉ cười và bảo hs của e đủ rồi, rồi mình ra về. Cũng nói thêm là vị trí này là mình bị chuyển sang, chứ mình ko đkí ứng tuyển vị trí ấy. Còn khoảng 1 tuần nữa là đến lịch pv của mình, mình vẫn ôn thi, nhưng thực sự là mình ko biết có ra hà nội để đi thi ko nữa…Mình chỉ muốn kể lại trung thực, cũng coi như là tâm sự với các bạn vậy thôi chứ mình ko dám phán xét, ý kiến gì cả, các bạn đừng ném đá mình nhé. Cảm ơn rất nhiều vì đã đủ kiên nhẫn để đọc…
Đợt 1 fvan CN HCM, ngĩ mà nản. đang ngồi chờ fvan thì có chị làm BIDV lại nói nhỏ với bạn bên cạnh là tý fvan fai ns thế chai thế lọ. có mấy bạn fvan trước mình thì vô chưa dc 2' đi ra, tới mình vô hội đồng chỉ kêu k cần giới thiệu, bốc 1 câu thôi. mình trả lời xong họ hỏi thêm câu tiếng anh rùi cho ra, cảm giác như thủ tục cho xong vậy. rất là k hài lòng vì hội đồng dường như k mún tìm hiểu thêm xem ứng viên ntn cả :((. Đợt này fvan ở Bắc xì Gòn, hvong là đc trả lời trọn vẹn 3 câu =))

Đợt 1 fvan CN HCM, ngĩ mà nản. đang ngồi chờ fvan thì có chị làm BIDV lại nói nhỏ với bạn bên cạnh là tý fvan fai ns thế chai thế lọ. có mấy bạn fvan trước mình thì vô chưa dc 2' đi ra, tới mình vô hội đồng chỉ kêu k cần giới thiệu, bốc 1 câu thôi. mình trả lời xong họ hỏi thêm câu tiếng anh rùi cho ra, cảm giác như thủ tục cho xong vậy. rất là k hài lòng vì hội đồng dường như k mún tìm hiểu thêm xem ứng viên ntn cả :((. Đợt này fvan ở Bắc xì Gòn, hvong là đc trả lời trọn vẹn 3 câu =))
bạn còn nhớ câu tiếng anh là gì không?

Cn HCM có pv bằng tiếng anh nữa hả bạn, câu hỏi như thế nào vậy, có hỏi nhiều không bạn?

Năm ngoái mình cũng từng phòng vấn BIDV đợt tháng 7, hội đồng có 7-8 người gì đó. có 3 rổ câu hỏi xã hội, tình huống và nghiệp vụ.
Sau khi giới thiệu về bản thân, thì hội đồng có hỏi:
1. Nếu BIDV đang cần tuyển vị trí kiểm toán thì em có chuyển qua vị trí đó ko? (vì trước đó mình có 3 năm kinh nghiệm làm kiểm toán nội bộ ngân hàng, ngân hàng nào thì đọc xuống dưới sẽ thấy, hehe)

Mình bắt đầu bốc câu hỏi và bốc được 3 câu như sau:
2. Khi trong phòng em có một đồng nghiệp liên tục đi trễ thì thái độ của em như thế nào?
3. Hãy trình bày thất bại lớn nhất của em trong công việc vừa qua và bài học rút ra từ đó?
4. Ngân hàng có nhận thế chấp căn hộ hình thành trong tương lai ko?
Do trước đó mình có 3 năm kinh nghiệm làm kiểm toán nội bộ ngân hàng nên hội đồng cũng hỏi thêm một số câu sau:
5. Em có viết báo cáo kiểm toán chưa?
6. Em thử nêu một số lỗi đặc thù phát hiện trong quá trình kiểm toán xem?
7. Lương hiện tại của em là bao nhiêu?

Buổi pv của mình kéo dài tầm 20-25p (ở mức ổn), mấy câu tình huống mình xử lý ở mức khá (trả lời nhanh, đủ ý, đi sâu trọng tâm, có chém một chút trong đó), còn về câu nghiệp vụ thực sự do lúc này mình dân kiểm toán nên về mặt lập trường có hơi khác sale một chút nên có 1 câu trả lời hơi chuối (trả lời đúng chứ ko sai nhưng hơi bảo thủ). mình bị gặp khó khăn ở câu 6 vì có cãi nhau với hội đồng ở câu này do hiểu sai quan điểm (cụ thể là nhìn anh Phó Giám Đốc - Trưởng hội đồng là người hỏi chính có vẻ hơi bực, mình để ý sau khi pv mình xong ảnh đi ra hút thuốc luôn ...)

Còn kết quả buổi phỏng vấn như thế nào ư, sau buổi pv ấy mình có xin nghỉ việc ở ACB và hiện giờ mình là Techcomer, quá phũ cho một trai trẻ ngày ấy còn đầy nhiệt huyết ... (đây là bài post đầu tiên vì mình mới tạo user, sáng mới gửi từ mail techcom để verify cái user mà chưa thấy phản hồi)

Theo kinh nghiệm của mình thì vòng thi test của BIDV có một số đặc điểm sau:
- Tỷ lệ chọi khi test là 1:8 (các chi nhánh sẽ cân đối nếu bên CN nào nhiều quá sẽ điều chuyển bớt qua CN ít)
- Tỷ lệ chọi khi pv là 1:4 (chỉ cần bạn ko bị điểm liệt, BIDV sẽ lấy theo thang điểm từ trên xuống dưới khi nào đảm bảo đủ tỷ lệ 1:4 sẽ dừng lại, điều này giải thích vì sao có CN có bạn dưới 60 điểm thì rớt vì bên trên có quá nhìu bạn điểm cao, có CN thì bạn 40 điểm vẫn đậu, có CN thì chỉ cần đi thi là đậu). Vì sao mình nói tỷ lệ 1:4 thì vừa rồi mình có để ý CN Hồ Chí Minh lấy 25 chỉ tiêu, thi test có 217 bạn thì lấy đúng 100 bạn có điểm cao từ trên xuống dưới.
- Theo mình thấy thì đề thi BIDV ko quá khó, nghiệp vụ cứ ôn tính nhu cầu VLĐ, các tỷ số tài chính, NPV, IRR, làm IQ tốt, một chút kiến thức về luật là đậu. Đối với những bạn giỏi av thì đậu chắc cmn luôn vì năm ngoái thực sự nghiệp vụ mình lụi đến 80%, còn av thì được 8-9 gì đó (TOEIC mình 800+), nghiệp vụ tệ nên mình chẳng theo dõi diễn biến kết quả pv gì nữa tự nhiên một ngày BIDV gọi mình cbi hồ sơ đi pv, chẳng cần miêu tả các bạn cũng biết mình vui ntnao <= lần đầu pv ở BIDV mà, đậu vòng test khó nhằn nữa nên cũng khá tự hào.
=> sau tất cả thì mình kết luận là vòng test BIDV cũng có một số điểm hay phải không :)

Về vòng phòng vấn thì kinh nghiệm vẫn là tự tin, thoải mái (ai pv nhiều rồi chắc ko lo khoản này). ôn sơ kiến thức 1 chút (kinh tế, câu pv mẫu, luyện tập chút chút, ôn lại kinh nghiệm làm việc vì người ta sẽ hỏi theo những gì mình giới thiệu). Ứng tuyển vị trí sale nhưng không thấy hội đồng hỏi những câu đại loại như em kiếm KH ntnao, làm sao để lôi kéo KH về, em sẽ tiếp thị KH ra sao, ... => có vẻ như đã làm cho BIDV thì không cần phải đi kiếm KH thì phải, có ai vô pv BIDV bị hỏi những câu này ko.

Ừm, các bạn lưu ý là hôm qua mình nghe bạn mình kể một chuyện về nộp hồ sơ cho một CN BIDV ở tỉnh như sau: chuyện là bạn mình (bạn kể chuyện) cũng đậu vòng test một CN BIDV ở tỉnh, nhưng sau khi cbi hồ sơ để nộp thì người ta lại không nhận, lý do là bạn ấy tốt nghiệp chuyên ngành kế toán không phù hợp với vị trí QLKH (bạn này chuyên ngành kế toán kiếm toán trường Đại Học Ngân Hàng TP HCM và mình cũng giống vậy), hic, nếu không phù hợp thì ngay từ vòng loại hồ sơ thì từ chối đi, bây giờ thi đậu rồi thì ko cho nộp, mât thời gian, mất cơ hội (dù rằng ở tỉnh thì hết 70-80% vị trí là COCC rồi, COCC thì hơi quá nhưng thật ra chỉ cần có người quen trong đó làm chức lớn chút thì cũng dễ vào hơn rồi), nhưng làm vậy thực sự rất ko ra gì (theo mình nghĩ là người ta vòi tiền). nếu mình rơi vào tình cảnh này chắc tức điên quá, mình nghĩ chắc chỉ có CN này mới vậy chứ lúc đầu nghe còn ko tin vào mắt mình. Giờ thì bạn mình không nộp hồ sơ nữa, bỏ luôn pv BIDV đợt này (mà đương nhiên rồi, ko nộp được thì sao pv được). Bản thân mình cũng suýt tính nộp nếu đậu thì về quê làm, nghe xong ko dám về nữa rồi (CN này ở quê mình, bạn này thì là vợ sắp cưới của thằng bạn thân mình cũng ở quê mình luôn, bạn ấy đậu thì theo chồng về luôn, còn thằng bạn thân mình thì trước đó đậu Viettin ở quê giờ đang chuẩn bị về rồi, bố bạn thân mình cũng làm to nên nháy mắt với ông GĐ, qua được vòng test pv là đậu thôi)

Kể chuyện vui vậy thôi chứ mình nghĩ mấy CN ở tỉnh khác cùng lắm chỉ bị dính nạn COCC (cái này thực ra nếu mình cũng là COCC thì thích quá đi ấy chứ, hehe) chứ không đến nối khâu nhận hồ sơ bị vậy nên các bạn đừng sợ nhé. Về phần mình thì năm nay mình cũng ứng tuyển BIDV tiếp, nhờ có kinh nghiệm test lần trước nên lần này về điểm thi mình cũng đứng trong 15% số người điểm cao đứng đầu (mình thi CN TP HCM lấy 100 người vào pv). Khâu đầu kết quả có vẻ khả quan hy vọng khâu pv sẽ đạt kq tốt. Còn các CN ở TP thì đương nhiên vẫn có COCC rồi nhưng tỷ lệ chỉ vào khoảng 30-50% nên chắc chắn chắn vẫn có cơ hội cho những người lạ nước lạ cái. Quan trọng là trong các ứng viên pv bạn có là người suất xắc nhất, nhì, ba gì đó không thôi.

Điều cuối cùng cũng là điều rất quan trọng cuối cùng. Chuyện là mình có chị bạn năm ngoái đậu QTRR BIDV và đang làm ACB được gần 5 năm, nhưng do BIDV chỉ cho có 10 ngày để chuyển cv nên bà chị mình đanh thôi (đã làm ngân hàng khác 4-5 năm rồi thì thường bèo cũng phải mất 1 tháng mới xong thủ tục nghỉ việc được). Tất nhiên năm nay bà chị đó lại thi lại và đậu giống mình, bà chị này điểm cao nhất trong mười mấy người đậu pv ở cái chi nhánh đó, dễ nể thật. nhưng điểm mỗi chi nhánh khác nhau, điểm bà chị cao nhất nhưng so với CN khác chỉ đứng ở giữa à.

Vì vậy, a very important caution đó là nhưng ai sau buổi pv nhắm mình đậu thì xin nghỉ việc chỗ cũ luôn nhé (đánh đổi ý mà, tất nhiên trước đó phải chán việc hiện tại rồi mới dám nghỉ luôn ấy chứ :))). như mình thì đã xin nghỉ luôn rồi, ko phải mình tư tin đậu BIDV mà vì đơn giản mình đang kiếm một mục tiêu cao hơn (kinh nghiệm đã tích lũy gần đủ nên giờ đang nhắm xin mấy NH hoặc công ty tài chính nước ngoài), đậu BIDV thì mình sẽ đi một con đường, ko đậu BIDV thì mình sẽ đi một con đường khác. Chưa chắc con đường khác này sẽ ko tốt bằng còn đường kia phải không nào.

Viết một bài, đánh máy liên tục hơn 30p, bao nhiêu tâm huyết của mình chỉ để chúc các bạn thành công, cố gắng lên nhé. (cái caution 10 ngày ở trên cũng tùy CN thôi, có CN cho 15 ngày, 20 ngày, 1 tháng, nói chung chả biết đâu mà lần)
cho em hỏi là khi phỏng vấn có hỏi tiếng anh không ạ?

cho em hỏi là khi phỏng vấn có hỏi tiếng anh không ạ?
bữa anh đi pv thì ko thấy người ta hỏi tiếng anh. anh thì nghĩ pv BIDV thì ko có pv tiếng anh đâu (có thì rất hiếm vì có thể thấy ứng viên nào giỏi tiếng anh và trong hội đồng có người giỏi tiếng anh thì sẽ hỏi để test thêm về năng lực ngoại ngữ, hoặc trong trường hợp họ muốn tuyển nhân sự cho mảng FDI thì pv tiếng anh là điều tất yếu rồi). Chứ thực sự khi làm việc ở các NH nội thì môi trường làm việc rất ít sử dụng tiếng anh (hầu như ko sử dụng, trừ vị trí TTQT có sử dụng chút), mà có pv tiếng anh như vậy thì a nghĩ chỉ là hỏi cho có, pv tiếng anh để cố ý cho rớt, đủ thủ tục như bạn thi ở CN HCM năm trước đã nói ấy.

Thật ra hằng năm chi nhánh anh nhím vẫn có mấy người chuyển về BIDV ở quê.

Nên anh nhím nghĩ nếu các em muốn về quê thì cứ chọn mấy Tp lớn như sài gòn và hà nội để nộp. Cống hiến cho chi nhánh mình nộp 1 thời gian rồi xin chuyển về nhà. Cái này có quy định trong văn bản của BIDV.

BIDV sống tình cảm lắm. Về quê đoàn tụ gia đình là lý do chính đáng và được tôn trọng. Miễn là các em có con đường lựa chọn riêng cho mình để bến đỗ bình yên.

Anh nhím bám trụ ở sg này cũng lâu quá. Cũng đã mệt và đang cũng muốn về quê lắm rồi. Hi :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,594
Thành viên mới nhất
sanforexuyti
Back
Bên trên