BIDV [HOT] BIDV tuyển dụng TẬP TRUNG ĐỢT 1/2016 trên TOÀN HỆ THỐNG [23.03-27.03.2016]

Nhìn các bạn tập trung ôn tập mà thấy mình tệ quá, đi làm cả tuần, tối về chỉ ngủ, được ngày cuối tuần thì đi đá bóng với uống rượu là nhanh.:(

Chưa có nha bạn :) chắc giữa tuần sẽ có. Tại cnhat thi mà. Chừng nào có tbao cho mình biết nhen. Tụi mình cùng cnhanh. Hihi:)

Ngân hàng sử dụng 67tr để khôi phục TSCĐ lại trạng thái ban đầu, kế toán hạch toán số tiền trên vào đâu?
a. Tăng nguyên giá TSCĐ
b. Tăng chi phí trong kì
c. Tăng khấu hao trong kỳ
d. Các câu trên sai

một tài sản cố định có nguyên giá 15000 triệu đồng, chi phí sửa chữa bảo dưỡng nhằm khôi phục trạng thái ban đầu của tài sản là 7000 triệu đồng. Số tiền hạch toán vào:
a. tăng nguyên giá tài sản cố định
b. giảm giá trị còn lại tscđ
c. tăng cf phát sinh trong kỳ
d. giảm hao mòn lũy kế tscđ

các bạn thảo luận cùng mình câu này đc ko ah ?thanks you
NiceAccounting: Hệ thống tài khoản - 03. Tài sản cố định hữu hình., chắc là tăng CP trong kì, Phần CHI PHÍ PHÁT SINH SAU GHI NHẬN BAN ĐẦU có ghi thế :p

theo thông tư 45/2013/tt-btc thì
chi phí để ĐẦU TƯ NÂNG CẤP TSCĐ đc ghi TĂNG NGUYÊN GIÁ TSCĐ đó, ko hạch toán vào chi phí sxkd trong kì
chi phí để SỬA CHỮA TSCĐ ko tính vào NGUYÊN GIÁ, hạch toan trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh ( <=3 năm)
mình hiểu cụm từ KHÔI PHỤC TSCĐ LẠI BAN ĐẦU là đầu tư nâng cấp nên đáp án A

theo thông tư 45/2013/tt-btc thì
chi phí để ĐẦU TƯ NÂNG CẤP TSCĐ đc ghi TĂNG NGUYÊN GIÁ TSCĐ đó, ko hạch toán vào chi phí sxkd trong kì
chi phí để SỬA CHỮA TSCĐ ko tính vào NGUYÊN GIÁ, hạch toan trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh ( <=3 năm)
mình hiểu cụm từ KHÔI PHỤC TSCĐ LẠI BAN ĐẦU là đầu tư nâng cấp nên đáp án A
ở đây có cái cụm từ nhằm khôi phục trạng thái ban đầu đấy, mình search TT45 có ra chỗ này này :Trường hợp Công ty có phát sinh khoản chi phí sửa chữa TSCĐ như: duy tu, bảo dưỡng, thay thế sửa chữa những hư hỏng phát sinh trong quá trình hoạt động nhằm khôi phục lại năng lực hoạt động theo trạng thái hoạt động tiêu chuẩn ban đầu của TSCĐ thì không được hạch toán tăng nguyên giá TSCĐ mà được hạch toán trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong kỳ, nhưng tối đa không quá 3 năm:confused::confused:

Chỉnh sửa lần cuối:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,643
Thành viên mới nhất
byker159
Back