Hỏi về vấn đề cho vay đầu tư kinh doanh chứng khoán của các NHTM ở Việt Nam

nguyenhongthuyftu

Thành viên
Hi các anh/chị Ubers thân mến!em hiện đang nghiên cứu về vấn đề khá là nhạy cảm hiện nay gây ra nợ xấu và đầu tư chéo tại các NHTM Việt Nam đó là: cho vay đầu tư kinh doanh chứng khoán ạ!!!!!!!!!!! Vì trình độ và kinh nghiệm hạn hẹp nên em tạo topic này để xin được học hỏi thêm từ các anh/chị Ubers mong mọi người chỉ giáo! [-O< :x
Qua tìm hiểu qua về điều 103 Luật các TCTD, nghị định 141, thông tư 13 thì em không biết là có còn tồn tại kẽ hở Pháp luật nào mà các CTCK con có thể lách luật và vay vốn đầu tư CK thiếu kiểm sóat nữa không ạ? Điển hình như vụ của NH ACB mới đây ý ạ.
Còn về mặt vi vĩ mô, thì anh/chị nào có kinh nghiệm trong mảng này có thể chia sẻ giùm em quy trình cho vay đầu tư CK của NHTM không ạ? Vì không hiểu được kỹ càng nên em chỉ mới nhận thấy các tác hại trước mắt của việc này là nợ xấu khó đòi cho NHTM. Đồng thời, khi tìm hiểu về các mô hình nước ngoài như Đức, Mỹ, Nhật thì lại càng phân vân hơn khi có nên quyết định tách bạch NH đầu tư và NHTM ở VN không? Vấn đề này rõ ràng khó và cần đầu tư nhiều thời gian để nghiên cứu.Vậy có anh/chị nào sẵn sàng chia sẻ thì em luôn luôn xin được hân hạnh mời trà nước đàm đạo ạ :x
Em thấy đây là một chủ đề rất hay và hấp dẫn!Mong được nhận gạch đá của các anh/chị để chí ít cũng xây dựng được cái nhìn tổng quan hơn về vấn đề này ạ :-bd

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,767
Thành viên mới nhất
8xbet0bet
Back
Bên trên