Hỏi về Thanh toán tín dụng thư L/C nhiều lần

luckytran90

Thành viên mới
em muốn hỏi về việc ngân hàng nếu trước đó đã chấp nhận chứng từ hợp lệ dù có hay không có sự chấp nhận bất hợp lệ của người yêu cầu mở L/C thì ngân hàng đó có bị ràng buộc phải chấp nhận các bất hợp lệ tương tự đối với những lần thanh toán trong tương lai hay không ạ? nếu không thì anh chị cho em biết là nguồn luật nào nói về nó không ạ?

Bạn ghi câu hỏi khó hiểu quá ^^.
Nếu theo mình hiểu ý nghĩa câu hỏi của bạn thì mình trả lời thế này.
Khi NHPH phát hiện bất hợp lệ, NHPH có quyền bắt bất hợp lệ mà ko cần phải hỏi ý kiến của người mở LC.
Nhưng trong thực tế, có những bất hợp lệ không ảnh hưởng lớn đến quyền lợi của người mở LC, NHPH sẽ hỏi ý kiến của người mở LC có chấp nhận chứng từ đó hay không. Nếu có NH sẽ bỏ qua bất hợp lệ và thanh toán bình thường. Nếu không, NH sẽ bắt phí bắt hợp lệ và từ chối thanh toán cho đến khi chứng từ được xuất trình lại hợp lệ. Lý do đơn giản là LC được mở ra vì mục đích thanh toán, và quan hệ của NH là làm sao giải phóng được hàng càng nhanh càng tốt cho KH của mình, chứ ko phải mục đích bắt phí bất hợp lệ.
Để mở 1 LC có 2 giai đoạn. Giai đoạn 1 mang tính ràng buộc giữa người mở LC và NH. Được thực hiện bằng đơn yêu cầu mở LC, trong đó quy định rõ về chừng từ hợp lệ. Giai đoạn 2 là thực hiện LC. Trong giai đoạn này người mở LC ko có vai trò trong việc thanh toán của NH. Và chỉ tồn tại quan hệ giữa người thụ hưởng và NHPH.
Nếu NH chấp nhận bất hợp lệ mà ko có sự đồng ý của người mở LC, Người mở LC có quyền từ chối thanh toán cho NHPH vì vi phạm các quy định trong đơn yêu cầu mở LC.

em muốn hỏi về việc ngân hàng nếu trước đó đã chấp nhận chứng từ hợp lệ dù có hay không có sự chấp nhận bất hợp lệ của người yêu cầu mở L/C thì ngân hàng đó có bị ràng buộc phải chấp nhận các bất hợp lệ tương tự đối với những lần thanh toán trong tương lai hay không ạ? nếu không thì anh chị cho em biết là nguồn luật nào nói về nó không ạ?

Bạn cứ hình dung thế này nhé:
Ngân hàng kiểm tra chứng từ và thanh toán or chấp nhận thanh toán cho dù trong BCT có lỗi.
Sau đó NH sẽ đòi tiền người yêu cầu mở L/C - Applicant, về nguyên tắc thì Applicant sẽ chỉ đồng ý thanh toán nếu như
BCT là phù hợp. Do đó nếu như trong BCT có lỗi mà lỗi này được app chỉ ra để từ chối thanh toán, thì applicant sẽ không
phải thanh toán cho NH. Như vậy NH gặp rủi ro - mất tiền.

Vậy thì liệu NH có dùng cách kiểm tra BCT như cũ cho những lần TT L/C khác trong tương lai để lại bị mất tiền không?
Theo mình là NH sẽ không bị ràng buộc.

Các bạn nói khó hiểu quá, trong thực tế khi mớ LC thì thằng KH đã phải kí quỹ tiền or sử dụng hạn mức tín dụng mà NHPH cấp cho nó rồi,chứ có pải muốn là mở đc LC đâu. Nếu LC có giá trị lớn, xuất trình chứng từ nhiều lần thì nhiệm vụ của NHPH lần nào cũng phải kiểm tra chứng từ. Nếu chứng từ sai sót, đánh điện swift tới NH gửi chứng từ thông báo lỗi và từ chối thanh toán. Sau đó thông báo vs KH BCT có lỗi mày có chấp nhận ko? nếu ok, chấp nhận thì làm cái giấy nhận nợ rồi kí vào, tao sẽ kí hậu vận đơn cho mày lấy hàng. Còn nếu không đồng ý thì thôi, không thanh toán. Khi BCT có sai sót thì thiện chí muốn thanh toán hay ko là do thằng nhập khẩu quyết định hết.

Không, bạn ạ. Đã từng có trường hợp thực tế xảy ra rồi. Một công ty nhập khẩu hàng theo 3 đợt, với 3 L/C khác nhau. Hai L/C đầu đã thanh toán. L/C thứ 3 phát hiện lỗi và khi kiểm tra lại thì 2 L/C trước cũng có lỗi tương tự. Ngân hàng đã từ chối thanh toán với L/C thứ 3.
Đôi khi người NK dùng cách này để lừa đảo người XK. ví dụ 2 L/C đầu giá trị nhỏ đã thanh toán ổn. L/C thứ 3 trị giá lớn, mới bắt lỗi chứng từ để không thanh toán.
Vì vậy NH và nhà NK nên xem xét cẩn thận chứng từ đối với mỗi lần nhận được L/C để tránh thiệt hại về sau.
Mình đóng góp vài ý kiến, hy vọng có thể giúp bạn:D

Không, bạn ạ. Đã từng có trường hợp thực tế xảy ra rồi. Một công ty nhập khẩu hàng theo 3 đợt, với 3 L/C khác nhau. Hai L/C đầu đã thanh toán. L/C thứ 3 phát hiện lỗi và khi kiểm tra lại thì 2 L/C trước cũng có lỗi tương tự. Ngân hàng đã từ chối thanh toán với L/C thứ 3.
Đôi khi người NK dùng cách này để lừa đảo người XK. ví dụ 2 L/C đầu giá trị nhỏ đã thanh toán ổn. L/C thứ 3 trị giá lớn, mới bắt lỗi chứng từ để không thanh toán.
Vì vậy NH và nhà NK nên xem xét cẩn thận chứng từ đối với mỗi lần nhận được L/C để tránh thiệt hại về sau.

Cho mình hỏi lừa đảo điều gì vậy? Nếu không thanh toán/chấp nhận thanh toán thì làm sao lấy được hàng hóa?

Theo mình được biết, TH này đối với đợt hàng nhập thứ 3, là do giá hàng hóa đó tại thị trường nước người nhập giảm mạnh,
NNK sợ nhập về giá cao bán ra giá thấp thì bị lỗ nên NNK yêu cầu NH bắt lỗi để từ chối lô hàng thứ 3 này.

Theo mình được biết, TH này đối với đợt hàng nhập thứ 3, là do giá hàng hóa đó tại thị trường nước người nhập giảm mạnh,
NNK sợ nhập về giá cao bán ra giá thấp thì bị lỗ nên NNK yêu cầu NH bắt lỗi để từ chối lô hàng thứ 3 này.
Bắt lỗi mà ko đúng thì vẫn phải thanh toán thôi,không khéo lại mất trắng cả hàng lẫn tiền như vụ nhập khẩu phân bón triệu đô của agribank mấy năm trước

Bắt lỗi mà ko đúng thì vẫn phải thanh toán thôi,không khéo lại mất trắng cả hàng lẫn tiền như vụ nhập khẩu phân bón triệu đô của agribank mấy năm trước

Anh có thể chia sẻ tình huống này cho mọi người tham khảo được không ạ?

bạn có tài liệu về những vụ kiểu này thì post cho mọi người cùng tham khảo nhé.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,534
Thành viên mới nhất
crucinadtae888
Back
Bên trên