Hỏi về nghiệp vụ xin vay chiết khấu thương phiếu

AnhSonLe

Thành viên
Khi ngân hàng cho vay chiết khấu thương phiếu, có thời gian đáo hạn và thời gian còn lại của thương phiếu thì tính lãi suất chiết khấu theo thời gian nào???
Anh chị, bạn bè nào giúp mình với :D

từ lúc nh chấp nhận đến lúc đáo hạn(trừ 2 ngầy chấp nhận và đáo hạn) ,ok?

Hình như bạn không đọc kỹ câu hỏi của mình, mình muốn hỏi là tính lãi suất theo thời gian nào???
VD: thời gian còn lại là 3 tháng, thời gian chiết khấu là 2 tháng, vậy mức chiết khấu sẽ dc tính theo thời gian nào????

mình cũng chưa hiểu rõ câu hỏi của bản chủ topic,
theo mình được biết là lãi chiết khấu được tính từ ngày xin chiết khấu đến ngày đáo hạn của thương phiếu, không tính ngày xin và ngày đáo hạn, còn trong ví dụ bạn đưa 2 thời gian đấy có sự khác nhau không?

Mình xin lỗi vì đã không nói rõ, mình sẽ đưa ra 1 ví dụ cụ thể, mong mọi người giúp mình vì mình hay bị sai chỗ này:
Khách hàng A đến xin vay chiết khấu thương phiếu mệnh giá 10tr, lãi suất 18%, thời gian còn lại của thương phiếu là 3 tháng, thời hạn chiết khấu là 2 tháng.
Vậy lãi chiết khấu tính như thế nào???
Cái này là ví dụ cô giáo cho ở lớp, mình không hiểu cho lắm nên :D

"Khách hàng A đến xin vay chiết khấu thương phiếu mệnh giá 10tr, lãi suất 18%, thời gian còn lại của thương phiếu là 3 tháng, thời hạn chiết khấu là 2 tháng.
Vậy lãi chiết khấu tính như thế nào???"
Thông thường lãi chiết khấu tính theo thời gian còn lại của thương phiếu (từ lúc xin chiết khấu đến khi đáo hạn) Cụ thể ở ví dụ của bạn lãi chiết khấu được ngân hàng tính là:
Lãi suất chiết khấu theo tháng: 18% năm = 1,5% tháng.
Ick = 10 000 000 x 3 x 1,5% = 450 000

Còn "thời hạn chiết khấu" bạn nói theo mình nghĩ là người đem thương phiếu đến Ngân hàng xin chiết khấu chỉ 2 tháng (vay tiền trong 2 tháng, sẽ trả lại tiền vay trước khi thương phiếu hết hạn 1 tháng để nhận lại thương phiếu đó) Trong trường hợp này ngân hàng chấp nhận chiết khấu theo lãi chiết khấu được tính như sau:
Ick = 10 000 000 x 2 x 1,5% = 300 000

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,563
Thành viên mới nhất
madmeetsevilmer
Back