Hỏi về bao thanh toán

daofgc

Thành viên
Xin chào mọi người,
Hôm qua mình đi thi tuyển dụng Vietinbank về Thanh toán quốc tế mà nó hỏi tới nghiệp vụ bao thanh toán, chả biết trả lời thế nào :(.
Cho mình hỏi hiện nay có các tập quán quốc tế nào điều chỉnh bao thanh toán?
Cám ơn.

Theo mình biết thì có Hiệp hội bao thanh toán quốc tế FCI và luật GRIF (General rules for international factoring)

Theo mình biết thì có Hiệp hội bao thanh toán quốc tế FCI và luật GRIF (General rules for international factoring)
hix, hôm mình đi thi Vietin, thi thanh toán mà nó hỏi sao bao thanh toán, có cái GRIF, chả hiểu nó là cái gì luôn. hix. Chắc là die rùi :(

hix, hôm mình đi thi Vietin, thi thanh toán mà nó hỏi sao bao thanh toán, có cái GRIF, chả hiểu nó là cái gì luôn. hix. Chắc là die rùi :(
thi thanh toán thì hỏi bao thanh toán là đúng rồi mà bạn:D
- Nguồn luật quốc tế thì chỉ có những quy tắc chung cho Factoring quốc tế ban hành bởi FCI
- Luật VN: Bao thanh toán được triển khai ở Việt Nam từ năm 2004 theo Quy chế 1096/2004/NHNN ngày 06 tháng 9 năm 2004 về hoạt động bao thanh toán của các tổ chức tín dụng, bao thanh toán.
Đến nay, hầu hết các NHTM đều đã được NHNN cho phép triển khai dịch vụ này. Tuy nhiên, thực tế, thì dịch vụ này vẫn chưa phát triển lắm, và chủ yếu là bao thanh toán nội địa. Bao thanh toán được đánh giá là phương thức hiệu quả hơn L/c, tuy nhiên trách nhiệm của NH lớn hơn và phí cũng cao hơn:D

:))) hóa ra là thi vào chỗ mình đang làm :d mảng đấy đang triển khai phát triển ở bên mình

Hi bạn tuantubeo
Mình cũng đang có ý định thi vào bộ phận này của Vietinbank. Ban có thể bật mí chút xíu về nội dung này của bên bạn cho mình biết (quy trình nghiệp vụ, các thông tin khác...) để chuẩn bị phỏng vấn. Nếu được vào làm đồng nghiệp mình sẽ xin hậu tạ :)! Many thanks.

học lớp tín dụng ở hvnh ông giáo bảo btt ở VN ko phát triển được như nứoc ngoài vì luật nó rắc rối, người ta xài lc nhiều hơn

học lớp tín dụng ở hvnh ông giáo bảo btt ở VN ko phát triển được như nứoc ngoài vì luật nó rắc rối, người ta xài lc nhiều hơn
Chưa kể phí nhiều hơn nữa, doanh nghiệp mà mình đã từng tiếp xúc rất chi li trong việc thu phí, thu thêm một đồng cũng không được. :) Chưa kể bên chỗ cũ của mình phải bỏ hoặc giảm rất nhiều loại phí như phí kiểm tra chứng từ nữa.
Hiện tại sách về bao thanh toán cũng không nhiều, mình thấy thế, có thể do mình lâu rồi không update giáo trình.
.
Định nghĩa của BTT: là việc bên bán (BB) chuyển nhương cho đơn vị btt (ĐVBTT) các khoản phải thu (KPT) phát sinh từ hợp đồng mua bán hàng giữa bên bán và bên mua để được ĐVBTT cung cấp tối thiểu 2 trong số các dịch vụ sau:
Theo dõi khoản phải thu
Ứng trước
Thu nợ
Bảo đảm rủi ro tín dụng bên mua
(Loại hình này phù hợp với doanh nghiệp bán hàng trả chậm).

Các hình thức:
+ Theo phạm vi: Có BTT trong nước & BTT quốc tế
+ Theo số lượng ĐVBTT tham gia: BTT trực tiếp (1đạii lý) & BTT 2 đại lý
+ Theo hình thức thông báo cho bên mua: BTT kín & BTT có thông báo cho bên mua.

Luật điều chỉnh
+ Hiệp định quốc tế:
++ Hiệp định UNIDROIT được công bố tháng 5/1988 tại Ottawa
++ Hiệp định UNCITRAL (chưa thông qua)
+ Luật của các hiệp hội BTT
+ Luật quốc gia (Như green_river đã nêu)

Sách về BTT thì em chỉ biết quyển: Cẩm nang về nghiệp vụ bao thanh toán của PGS.TS Đặng Thị Nhàn và một quyển nữa cũng của cô Nhàn nhưng em nhớ không chính xác. Anh/chị có thể đọc tham khảo thêm:D

Tình cờ hôm nay lớp mình cũng học về bao thanh toán, hình như muốn hiểu rõ nó thì mình nên đọc 1096/2004/qđ-nhnn và 40/2008/qđ-nhnn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,534
Thành viên mới nhất
crucinadtae888
Back
Bên trên