[Hỏi] Một vài kiến thức chung

Tài khoản tiền tại NHNN có 3 loại lận
Tiền gửi phong tỏa
Tiền gửi thanh toán
Tiền kỹ quỹ bảo lãnh.
Khi thanh toán từng lần giữa các NH với nhau thì mình chỉ thực hiên ở tiền gửi thanh toán thôi.

Cách thanh toán qua trung tâm thanh toán bù trừ cũng giống vậy, NH mình phải có tài khoản tài trung tâm đó. Nhưng bây giờ NHNN của mình cũng đóng vai trò là trung tâm thanh toán bù trừ luôn. Cuối ngày NHNN sẽ cân đối thu chi cua các NH để biết được cần phải trích hoặc thu vào bao nhiêu tiền trên tài khoản tiền gửi của NH tại TTTT.

Mọi người ơi, cho mình hỏi:
1. Vấn đề nào sau đây kém quan trọng nhất khi cho vay?
A. Mục đích sử dụng vốn vay
B. có TSĐB.
C. Phương thức trả nợ.
D. số tiền cho vay.

2. Mối Qhệ giữa Ngân hàng và KH có Tk thấu chi là:
A. Chủ nợ- con nợ.
B. Người nhận giữ - người kí gửi.

Cả nhà cho em đáp án nhé??? Vì em thấy nhiều ý kiến khác nhau quá!

theo mình thì câu 1: TSBĐ là ít quan trọng nhất, vì nếu KH có xếp hạng tín nhiệm cao bạn có thể cho vay ko có tài sản bảo đảm.
Câu 2: mối quan hệ tk thấu chi là quan hệ chủ nợ- con nợ. Vì đây là cho vay mà. cho vay trên tài khoản tiền gửi ko kỳ hạn của khách hàng. Khi phát sinh thấu chi thì ghi nợ vào tài khoản cho vay thấu chi.

Mọi người ơi, cho mình hỏi:
1. Vấn đề nào sau đây kém quan trọng nhất khi cho vay?
A. Mục đích sử dụng vốn vay
B. có TSĐB.
C. Phương thức trả nợ.
D. số tiền cho vay.

2. Mối Qhệ giữa Ngân hàng và KH có Tk thấu chi là:
A. Chủ nợ- con nợ.
B. Người nhận giữ - người kí gửi.

Cả nhà cho em đáp án nhé??? Vì em thấy nhiều ý kiến khác nhau quá!

Câu 1: Đáp án là B( Tài sản đảm bảo không phải là vấn đề quan trọng nhất trong vay vốn, và bạn sẽ thấy trong một số trường hợp Ngân hàng cho vay vốn mà chỉ dựa chủ yếu vào uy tín của người đi vay cũng như dòng tiền mà họ kiếm được để trả nợ cho Ngân hàng)
Câu 2: Đáp án là A: TRong trường hợp Tk khách hàng có thấu chi thì thực chất đây là việc khách hàng sử dụng số tiền nhiều hơn số dư Có trên tài khoản của họ vì vậy đây là một hình thức cấp tín dụng của Ngân hàng( tín dụng thấu chi), nên quan hệ ở đây là quan hệ giữa chủ nợ( Ngân hàng) và con nợ( khách hàng)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,671
Thành viên mới nhất
12bet1net
Back
Bên trên