[Hỏi] Mong các tiền bối chỉ giáo mấy câu hỏi đúng/ sai và giải thích (môn NHTM)

hà zím

Thành viên
1. Khi ngân hàng mở rộng cho vay, tiền gửi của các doan nghiệp và cá nhân cũng gia tăng
2. Chi phí trả lãi là bộ phận chi phí lớn nhất của ngân hàng

4. Chi phí để có và duy trì các nguồn vốn khác (nguồn từ hoạt động ủy thác, phát hành L/C,...) là rất đáng kể.
Thực ra e nghĩ là đều đúng cả nhưng không biết giải thích tnao cả.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Re: mong các tiền bối chỉ giáo mấy câu hỏi đúng/ sai và giải thích (môn NHTM)

Hổng biết câu hỏi em có rút ngắn lại không, hay do xa trường lớp quá lâu, anh đọc không có hiểu cho lắm 3 câu còn lại.
Câu 2: Chi phí trả lãi ở đây là ngân hàng trả lãi cho khách hàng phải không em?
Câu 4: Sao ý thấy giống câu 2???

Câu 1 thì sai, doanh nghiệp và cá nhân nhận tiền vay rồi, đâu ai khùng điên đi gửi lại ngân hàng hết số tiền đó, tiền vay được doanh nghiệp và cá nhân chi vào những nhu cầu cần thiết của họ như thanh toán tiền hàng, thanh toán tiền lương, thanh toán các chi phí khác, . . .

Hổng biết câu hỏi em có rút ngắn lại không, hay do xa trường lớp quá lâu, anh đọc không có hiểu cho lắm 3 câu còn lại.

Câu 1 thì sai, doanh nghiệp và cá nhân nhận tiền vay rồi, đâu ai khùng điên đi gửi lại ngân hàng hết số tiền đó, tiền vay được doanh nghiệp và cá nhân chi vào những nhu cầu cần thiết của họ như thanh toán tiền hàng, thanh toán tiền lương, thanh toán các chi phí khác, . . .
Mình lại nghĩ theo hướng khác. Câu 1 đúng vì NH mở rộng cho vay thì DN, CN tăng SXKD nên dòng tiền gửi về NH cũng tăng lên

Mình lại nghĩ theo hướng khác. Câu 1 đúng vì NH mở rộng cho vay thì DN, CN tăng SXKD nên dòng tiền gửi về NH cũng tăng lên

Mình cũng cứ phân vân câu này, nhưng mình cho là Sai. Vì nền kinh tế Việt Nam chủ yếu sử dụng tiền mặt.

Câu 1 thì mình nghĩ là đúng
Do là môn học nên giải thích theo kiểu sách vở nhỉ :D giả sử DN và cá nhân gửi tiền 1 lượng là 10 đồng chẳng hạn, NH giữ lại 1 đồng và cho vay đi 9. Rõ ràng là không thể mở rộng lên 10 nếu lượng tiền gửi không tăng lên :-?
Còn cái trường hợp mà NH đi vay để cho vay thì mình không nhớ là NH thường áp dụng trong trường hợp nào :-?
Cũng mới đọc môn này =.= tối về vừa giở sách vừa trả lời cùng bạn :D

chi phí trả lãi ở đây là lãi trả cho người gửi tiền đấy ah.
còn câu 4 thì thực chất là ngoài vốn chủ và vốn nợ (tiền gửi của khách hàng, tiền vay NHNN,NHTM,...) thì còn vốn nợ khác như nguồn thu từ ủy thác hay L/C.

em cũng nghĩ thế đấy nhưng mà cứ thấy nó cụt cụt sao ấy.:p

- - - Updated - - -

Mình cũng cứ phân vân câu này, nhưng mình cho là Sai. Vì nền kinh tế Việt Nam chủ yếu sử dụng tiền mặt.

cái này là nói chung cho hoạt động ngân hàng, e nghĩ ko hẳn đề cập tới VN đâu ah.

Ừm, qua 1 đêm suy nghĩ kekeke.

Thì về lý thuyết, tiền đưa vào lưu thông, tăng lượng tiền trên thị trường . . . bla bla bla . . .
Kaka
Vì anh suy nghĩ cách lý giải như thế nào chặt chẽ nhất.
Có thể lý giải thế này:
"10 đồng giải ngân cho khách hàng, thì 5 đồng được dùng thanh toán qua ngân hàng vào các tài khoản tiền gửi thanh toán, vậy là tiền gửi trong ngân hàng tăng."
Vậy, giải thích kiểu này được rồi.
kekeke. Có bàn thào sôi nổi mới vui . . . Các câu còn lại nhào vô bà con ơi!

DN ko dùng tiền mặt mấy đâu.Đầu vào đầu ra thường chuyển vào tk đối tác. chỉ những khoản nhỏ kiểu như trả lương công nhân mới giải ngân tiền mặt thôi. Hơn nữa KH thường phải cam kết chuyển doanh thu về NH

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,684
Thành viên mới nhất
lijpemerch
Back
Bên trên