Hỏi - Đáp nhanh các vấn đề liên quan đến việc Thi tuyển vào ngành Ngân hàng

Hi everybody.

Tôi lập topic này với mục đích định hướng các bạn đang/ sẽ thi vào ngân hàng đặt các câu hỏi liên quan đến việc thi tuyển vào ngành.

Các bạn lưu ý, các câu hỏi cần ngắn gọn, dễ hiểuđầy đủ ý, tránh lan man nhé.

Tất cả các câu trả lời của các bạn sẽ được giải đáp nhanh chóng bởi Ban cố vấn (câu nào khó quá, Ban cố vấn sẽ nghiên cứu và trả lời bằng hẳn 1 topic :) ).

Nào, ai xung phong mở hàng đi nào :D

cho em hỏi câu này với ah. đợt trước em có thi vào ngân hàng nhà nước, khi phỏng vấn được hỏi là: nêu các hạn chế của việc làm việc trong 1 cơ quan nhà nước? hic, em chẳng bít phải trả lời thế nào cả, chẳng lẽ lại nói thẳng nói thật 1 lô các hạn chế ra ah, mà vòng vo cũng khó vì các câu trước anh ý đã nhắc em là tập trung trả lời ý chính của câu hỏi rồi ah. các anh chị giúp em với ah.
em xin cảm ơn

Thực ra có đầy hạn chế mà nói ra chẳng ảnh hưởng đến ai, đó là lương thấp, ít có cơ hội thăng tiến (vì bộ máy đã đầy đủ và có sẵn :)), tuy nhiên, sau khi nói hạn chế xong thì cũng nên điểm lại các mặt tốt khi làm việc trong Ngân hàng Nhà nước, đó là có cơ hội mở rộng mối quan hệ, công việc đa dạng hơn (vì liên quan đến nhiều loại hình ngân hàng và nhiều loại nghiệp vụ... tất nhiên là tùy thuộc vào vị trí mình ứng tuyển nữa) và vì thế nên tích lũy được nhiều kinh nghiệm... Ngoài ra còn 1 ưu điểm nữa là có cơ hội đi học nước ngoài v.v...

Em đang thực tập ở Sacombank - Chi nhánh quận 4 vị trí Giao dịch viên đã gần 3 tháng rồi. Một hôm chị trưởng phòng nhân sự mới đề nghị chị Phó giám đốc ngân hàng phỏng vấn em, thế nhưng chị Phó giám đốc lại từ chối phỏng vấn với lý do là vì em đi làm mà trang điểm này nọ hix hix em chỉ làm theo nguyên tắc của Ngân hàng đối với vị trí Giao dịch viên thôi mà , sao lại có chuyện vô lý như vậy chứ ? Thật sự em không chấp nhận được việc này, các anh chị có thể tư vấn giúp em được không ? chẳng lẽ vì tuân thủ theo nguyên tắc của Ngân hàng mà bị từ chối cơ hội được phỏng vấn sao?

Em đang thực tập ở Sacombank - Chi nhánh quận 4 vị trí Giao dịch viên đã gần 3 tháng rồi. Một hôm chị trưởng phòng nhân sự mới đề nghị chị Phó giám đốc ngân hàng phỏng vấn em, thế nhưng chị Phó giám đốc lại từ chối phỏng vấn với lý do là vì em đi làm mà trang điểm này nọ hix hix em chỉ làm theo nguyên tắc của Ngân hàng đối với vị trí Giao dịch viên thôi mà , sao lại có chuyện vô lý như vậy chứ ? Thật sự em không chấp nhận được việc này, các anh chị có thể tư vấn giúp em được không ? chẳng lẽ vì tuân thủ theo nguyên tắc của Ngân hàng mà bị từ chối cơ hội được phỏng vấn sao?
Anh không rõ em được gọi lên phỏng vấn vị trí gì. Tuy nhiên, nếu nhân sự comment trực tiếp như vậy thì hơn quá.
Cái này có 2 điều mà mỗi bên cần xem lại:

1. Bản thân em đã trang điểm ntn? Có "quá" so với vị trí đang làm không? Đúng là vị trí GDV cần phải "tươm tất" về mặt hình thức, tuy nhiên, chỉ nên trang điểm nhẹ, tránh trang điểm quá đậm, gây cảm giác khó chịu (nóng), phản cảm với khách hàng (Thường thì các cô GDV đều phải đi học một lớp trang điểm). Theo quan điểm của anh, đặc biệt với các bạn thử việc và tập sự thì không nên trang điểm đậm hoặc không trang điểm (trong trường hợp mặt mũi sáng sủa sẵn, chỉ cần giữa như thế là được). Nguyên tắc là khi chưa là nhân viên chính thức thì không nên đánh đồng mọi hành vi với nhân viên chính thức của Ngân hàng!
  2. Bên tuyển dụng, có thể nếu chỉ căn cứ vào "duy nhất" một yếu tố trang điểm để đưa ra quyết định là hơi vội vàng (trong trường hợp nghiệp vụ và kỹ năng của em được đánh giá là tốt).
Em thử tự xem xét lại các yếu tố bản thân và xác thực nguyên nhân bị out ngày hôm đó. Nếu thật sự là vậy, e có thể tự thay đổi :)
Chúc e thành công.

có thể là do em hoạt động nghệ thuật từ nhỏ nên cách trang điểm của em có lẽ hơi không phù hợp với môi trường làm việc , em sẽ rút kinh nghiệm . Nhưng việc từ chối phỏng vấn em ở vị trí Giao dịch viên thì thật là không công bằng , trong khi em có năng lực làm việc tốt tại vị trí đó . Mà khi em không trang điểm thì một vài người lại la (nhất là Giám đốc), thật là khó xử quá a à !!! Tất cả mọi chuyện em nghe được là từ chị trưởng phòng hành chính kể lại đấy a à .

có thể là do em hoạt động nghệ thuật từ nhỏ nên cách trang điểm của em có lẽ hơi không phù hợp với môi trường làm việc , em sẽ rút kinh nghiệm . Nhưng việc từ chối phỏng vấn em ở vị trí Giao dịch viên thì thật là không công bằng , trong khi em có năng lực làm việc tốt tại vị trí đó . Mà khi em không trang điểm thì một vài người lại la (nhất là Giám đốc), thật là khó xử quá a à !!! Tất cả mọi chuyện em nghe được là từ chị trưởng phòng hành chính kể lại đấy a à .
Nhìn nhận ra khuyết điểm để mình rút kinh nghiệm là được rồi em ạ. Cái căn bản nhất là mình rút ra được bài học cho mình. Còn khi NTD muốn từ chối thì có ngàn lẻ một cách để từ chối.
Theo anh, em cứ chịu khó học hỏi, tích lũy thêm kinh nghiệm, rút kinh nghiệp vụ trang điểm nữa, sẽ không thiếu bank nhận em, không cần phải quá bức xúc về chuyện này em ạ.
Cứ yên tâm em nhé, chúc em vui và sớm có được một môi trường làm việc ưng ý :)

Thi vào vị trí bán hàng của công ty vàng của ngân hàng thì cần những kiến thức, kinh nghiệm gì?câu hỏi phỏng vấn thường hỏi là gì? mong các bác chia sẻ. cảm ơn các bác nhiều!

cho e hỏi là e đang học chuyên ngành tc-nh, hướng sau này của e ra làm tín dụng thì có pải học thêm chứng chỉ j nữa để bổ trợ cho công việc sau này hok ah

mình học đại học ngành CNTT và đang học cao học QTKD trường Kinh tế HCM, và rất đam mê vị trí thanh toán quốc tế tại Ngân hàng, tuy nhiên các ngân hàng luôn đòi hỏi vị trí này phải đã tốt nghiệp ĐH/Cao học ngành Kinh tế mà mình lại chưa tốt nghiệp, cho mình hỏi có cách nào qua vòng hồ sơ không ? :|

Thi vào vị trí bán hàng của công ty vàng của ngân hàng thì cần những kiến thức, kinh nghiệm gì?câu hỏi phỏng vấn thường hỏi là gì? mong các bác chia sẻ. cảm ơn các bác nhiều!
Bạn cần kiến thức về Vàng (kiến thức chung, kiến thức thị trường VN, quốc tế ...) và kỹ năng sale.
cho e hỏi là e đang học chuyên ngành tc-nh, hướng sau này của e ra làm tín dụng thì có pải học thêm chứng chỉ j nữa để bổ trợ cho công việc sau này hok ah
Nếu xác định là TDDN thì e nên học thêm Phân tích tài chính DN và Kế toán DN (nếu thấy chưa yên tâm). Ngoài ra rèn luyện thêm các kỹ năng như phân tích nhanh, kỹ năng giao tiếp, kỹ năng bán hàng ...
mình học đại học ngành CNTT và đang học cao học QTKD trường Kinh tế HCM, và rất đam mê vị trí thanh toán quốc tế tại Ngân hàng, tuy nhiên các ngân hàng luôn đòi hỏi vị trí này phải đã tốt nghiệp ĐH/Cao học ngành Kinh tế mà mình lại chưa tốt nghiệp, cho mình hỏi có cách nào qua vòng hồ sơ không ? :|
Cơ hội của bạn sẽ nhỏ hơn, tuy nhiên TTQT cũng tuyển các vị trí chuyên viên liên quan đến việc đánh điện tín (SWIF chẳng hạn), bạn cứ mạnh dạn thử xem. Để chắc chắn qua được "vòng gửi xe" bạn phải thật sự nổi bật với 1 CV vượt trội.
Bạn thử tham khảo các viết CV của UB nhé: http://ub.com.vn/threads/248-Tao-diem-nhan-trong-CV-yeu-to-quyet-dinh-de-vuot-qua-tro-ngai-dau-tien-

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,655
Thành viên mới nhất
tufamanbk8
Back
Bên trên