Hỏi các anh chị về thủ tục cần phải làm sau khi KH thực hiện hoán cải xe!

Em mới vào làm tín dụng ạ, em phụ trách một khách hàng chuyên về dịch vụ du lịch đường bộ. Tài sản đảm bảo là họ thế chấp các xe ô tô ở bên mình. Đợt vừa rồi, khách hàng có thực hiện thủ tục hoán cải xe (thay đổi lại thiết kê xe, chuyển từ xe du lịch giường nằm thành ghế ngồi), sau đó cơ quan công an cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe mới, trong đăng ký xe mới thay đổi số đăng ký và phần số khung có bổ sung thêm 1 số chữ cái ở phần đầu ( phần đuôi thì giống trước).
Mình băn khoăn là không biết có phải thực hiện lại các thủ tục như đăng ký giao dịch đảm bảo lại hay là sửa đăng ký giao dịch bảo đảm, ký lại phụ lục hợp đồng thế chấp rồi đem công chứng lại không? Các anh chị đi trước đã xử lý nhiều tình huống như thế này, em rất mong được tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ!

Trường hợp này bạn phải làm thủ tục đi công chứng và đăng ký thế chấp bổ sung do cấu trúc xe đã có khác biệt so với mô tả trên hợp đồng cũ.

Nội dung thì phải có liên kết với hợp đồng tín dụng hiện tại và hợp đồng thế chấp cũ.

Nhưng lưu ý là các xe vận tải hành khách thường có tuổi thọ ngắn và nhanh xuống cấp, vì vậy bạn nên đề nghị khách hàng thay TS khác vào sau mỗi năm thì sẽ an toàn hơn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Có một số việc cần phải làm như sau:

1. Lập hợp đồng thế chấp mới/ Phụ lục sửa đổi bổ sung thay đổi TSĐB.

2. Đăng ký GDĐB lại theo HĐTC/ đăng ký thay đổi nội dung TSĐB (nếu chỉ lập phụ lục)

3. Hợp đồng tín dụng vẫn còn hiệu lực -> Lập phụ lục thay đổi nội dung dẫn chiếu TSĐB.

4. Điều chỉnh ngoại bảng/ Xuất ngoại bảng là Tài sản cũ -> Nhập lại.

1. Lập hợp phụ lục hợp đồng thế chấp để sửa đổi, bổ sung những gì có thay đổi.
2. Tương tự phụ lục đăng ký thay đổi nội dung với cục đăng ký giao dịch bảo đảm
3. Lập phụ lục HĐTD thay đổi nội dung dẫn chiếu TSĐB và Phụ lục HĐTC
4. Điều chỉnh thông tin ngoại bảng hoặc trình xuất TS cũ và nhập lại TS mới
Nhưng hiện nay nhận TSBĐ là phương tiện vận chuyển risks cao lắm. Bạn nên suy xét kỹ nhé (đặc biệt đây lại là xe vận chuyển hành khách chuyên dụng nữa), giá trị và thời gian khấu hao rất nhanh. Do đó, bạn nên xem xét thời gian cho vay sao hợp lý và đảm bảo thu hồi vốn kịp thời nữa. Để chắc ăn, yêu cầu kh bổ sung tài sản khác mới yên tâm ăn tết:)
Chúc bạn thành công!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,685
Thành viên mới nhất
youhuihuodog55
Back