[HELP PHỎNG VẤN]Còn 30% yêu cầu NTD mình chưa đáp ứng được

Tình hình là tuần này PV 3 nơi, trong đó có 1 bank PV tận 40p (gấp đôi các ứng viên khác) nên mình cũng kỳ vọng vào bank này lắm, với lại nghe NTD nói mình cũng khá ok trong mắt họ [-O<

40p xoay mòng mòng từ chuyện cá nhân đến gia đình, từ câu hỏi dễ nhất đến câu khó nhất, mình cũng đã cố gắng thể hiện hết mình, kết quả là NTD nói mình có khả năng ăn nói, mối quan hệ khá rộng và lập trường vững vàng, tạm hài lòng 70% :)

Khi hỏi đến nghiệp vụ tín dụng chuyên sâu như thẩm định (cần giấy tờ gì, thẩm định cái gì,...) mình chỉ trả lời theo lý thuyết đã được học thôi, NTD nói như thế vẫn chưa đầy đủ, thực tế còn chi tiết hơn nhiều (ví dụ như chứng minh khả năng tài chính của KH là cần thu thập giấy tờ gì, hóa đơn tên gì cụ thể luôn). Họ nói cho mình thời gian từ đây đến tuần sau để hỏi những NVTD giàu kinh nghiệm để học hỏi (có ví dụ cụ thể càng tốt) về chuyện thẩm định cho vay cần giấy tờ gì, thẩm định cái gì & như thế nào (kiến thức thực tế chứ ko phải sách vở). Họ nói sẽ cho mình vào vòng 2 & sẽ xem xét nếu mình trả lời được những câu hỏi đó :-"

Bạn/anh/chị nào làm NVTD lâu năm kinh nghiệm chỉ bảo mình chút ít đi :-??

mới vòng 1 mà đã hỏi nghiệp vụ kinh vậy T.T. đánh dấu hóng phát =P~. bác phỏng vấn cho vị trí gì đấy :D

vậy mình sẽ tư vấn cho bạn mảng chứng minh thu nhập trước nhé:
Thu nhập của khách hàng từ các nguồn như sau:
1. Làm công ăn lương: KH cung cấp hợp đồng LĐ, quyết định bổ nhiệm, Quyết định phong hàm/thăng hàm (Quân nhân, CA), sao kê lương (nếu trả qua TK), bảng lương, xác nhận mức lương (nếu trả tiền mặt) và phiếu chi lương (nếu có)
2. Cho thuê tài sản (nhà , đất, xe, máy móc ...): Kh phải cung cấp giấy tờ CM sở hữu tài sản (sổ hồng/đỏ, cà vẹt xe, ... ), hợp đồng cho thuê (lưu ý đói với cho thuê BĐS trên 1 năm là phải có công chứng, =< 1 năm thì khỏi), sao kê tài khoản (nếu trả qua bank).
3. Thu nhập từ kinh doanh: đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế, các báo cáo thuế, hóa đơn thuế, sổ theo dõi ghi chép hoạt động kinh doanh, sổ thu chi, các hóa đơn đầu ra đầu vào, ...
Trên đây là những thứ cơ bản nhất, trên thực tế có nhiều trường hợp phát sinh lắm, tùy vào chính sách hiện thời của bank mà mình linh động yêu cầu KH, VD như có bank cho phép tính thu nhập phát sinh từ tài sản cho mượn/ủy quyền dài hạn, thì lúc đó phải show ra đc cái HĐ ủy quyền ...
Trong các giấy tờ thì chứng minh thu nhập là khó nhất, nên có lẽ họ se chỉ tập trung mảng này thôi, mấy cái khác bạn có thể tự nghiên cứu. Nếu có gì bạn cứ hỏi mình sẽ trả lời luôn.

Đặt gạch, học hỏi kinh nghiệm chuẩn bị cho pv vị trí TD :)

vậy mình sẽ tư vấn cho bạn mảng chứng minh thu nhập trước nhé:
Thu nhập của khách hàng từ các nguồn như sau:
1. Làm công ăn lương: KH cung cấp hợp đồng LĐ, quyết định bổ nhiệm, Quyết định phong hàm/thăng hàm (Quân nhân, CA), sao kê lương (nếu trả qua TK), bảng lương, xác nhận mức lương (nếu trả tiền mặt) và phiếu chi lương (nếu có)
2. Cho thuê tài sản (nhà , đất, xe, máy móc ...): Kh phải cung cấp giấy tờ CM sở hữu tài sản (sổ hồng/đỏ, cà vẹt xe, ... ), hợp đồng cho thuê (lưu ý đói với cho thuê BĐS trên 1 năm là phải có công chứng, =< 1 năm thì khỏi), sao kê tài khoản (nếu trả qua bank).
3. Thu nhập từ kinh doanh: đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế, các báo cáo thuế, hóa đơn thuế, sổ theo dõi ghi chép hoạt động kinh doanh, sổ thu chi, các hóa đơn đầu ra đầu vào, ...
Trên đây là những thứ cơ bản nhất, trên thực tế có nhiều trường hợp phát sinh lắm, tùy vào chính sách hiện thời của bank mà mình linh động yêu cầu KH, VD như có bank cho phép tính thu nhập phát sinh từ tài sản cho mượn/ủy quyền dài hạn, thì lúc đó phải show ra đc cái HĐ ủy quyền ...
Trong các giấy tờ thì chứng minh thu nhập là khó nhất, nên có lẽ họ se chỉ tập trung mảng này thôi, mấy cái khác bạn có thể tự nghiên cứu. Nếu có gì bạn cứ hỏi mình sẽ trả lời luôn.
Thank bạn rất nhiều, tạm thời mình chỉ học hỏi nhiu thôi, sau này sẽ cần bạn chỉ giáo thêm :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back
Bên trên