Hệ số rủi ro

metqua8426

Thành viên tích cực
Cho mình hỏi, nếu KH đem giấy tờ có giá của NH A đến NH B xin chiết khấu, thì hệ số rủi ro trong trường hợp này là bao nhiêu?
Mình đang phân vân giữa 20% và 100%. (theo TT 13/2010/NHNN + TT22/2011/NHNN).
- 20%: vì mình nghĩ nó là khoản phải đòi đối với TCTD khác trong nước
- 100%: vì nó không nằm trong mục nào cả

mình có đọc 2 cái thông tư mà bạn nói đến thì mình thấy:
- theo TT 13/2010/TT-NHNN: thì hệ số rủi ro của giấy tờ có giá này là 20% (điều 5, khoản 5.2.c: Các khoản phải đòi được bảo đảm bằng giấy tờ có giá do tổ chức tín dụng khác thành lập tại Việt Nam phát hành)
- theo TT 22/2011/TT-NHNN (theo mình google thì đây là bản sửa đổi của TT 13/2010/TT-NHNN): thì hệ số rủi ro của giấy tờ có giá này phụ thuộc vào nó là bằng nội tệ hay ngoại tệ:
+ nếu nó là nội tệ thì hệ số rủi ro là 20% (sửa đổi điều 5, khoản 5.2.c: các khoản phải đòi bằng Đồng Việt Nam được bảo đảm bằng giấy tờ có giá do các tổ chức tín dụng khác được thành lập tại Việt Nam phát hành)
+ nếu nó là ngoại tệ thì hệ số rủi ro là 50% (sửa đổi điều 5, khoản 5.3.c: các khoản phải đòi bằng ngoại tệ được bảo đảm bằng giấy tờ có giá do các tổ chức tín dụng khác được thành lập tại Việt Nam phát hành)
.
không biết những gì mình hiểu có đúng ko, mong mọi người vào bàn luận giúp bạn ấy ^^
nhưng 1 điều mình còn thắc mắc sau khi đọc xong cái thông tư này là các bác NHNN nhà mình ko hiểu tính hệ số rủi ro trên cơ sở nào mà ra mấy con số 20, 50, 100%, ai hiểu thì xin chỉ giáo với ạ :)

Theo mình nghĩ thì họ căn cứ vào nhìu thứ để đưa ra mức rủi ro: thanh khoản,uy tín,khả năng thu hồi....
Bạn nào biết thì cho thêm ý kiến nhá :-?

20% là đúng rồi đó bạn. :) còn cái căn cứ thì chịu thôi, mình chỉ làm dựa trên các văn bản hướng dẫn nên cũng chả cần quan tâm lắm đến việc người ta dựa vào tiêu chí nào để ra quyết định như thế/

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,760
Thành viên mới nhất
Ngọc Hânn
Back
Bên trên