Giúp về Tiếng anh chuyên ngành

Oct Pham

Thành viên
Em xin chào các anh chị ^^
Hiện nay em đang làm khóa luận tốt nghiệp về quy mô ngân hàng. Em học chuyên ngành Tài chính doanh nghiệp ạ :D
Công việc quan trọng nhất là dựa vào mô hình của paper gốc , tìm số liệu ở Việt Nam rồi chạy số liệu theo mô hình của paper gốc.
Trong paper em đang nghiên cứu có sử dụng nhiều biến mà khi dịch sang tiếng Việt em không hiểu rõ nghĩa lắm.
Xin các anh chị giúp em hiểu cặn kẽ về các thuật ngữ này, và có thể tìm thấy nó ở khoản mục nào trong BCTC của các Ngân hàng Việt Nam. Em xin chân thành cám ơn :x

Assets :

Log of assets in millions of 2000 US dollars

Liabilities :
Log of liabilities in millions of 2000 US dollars

Liabilities over GDP :
Bank liabilities divided by GDP

Return on assets :
Pre-tax profits divided by assets
Z-score :
Index of bank solvency constructed as (ROA + CAR)/SROA, where ROA is return on assets, CAR represents capital assets ratio and SROA stands for standard deviation of return on assets
Fee income :
Share of non-interest income in total operating income

Interest income:

Net interest income divided by assets

Other operating income:

Other operating income divided by assets

Loans :

Total loans divided by earning assets

Non-deposit short-term funding:

Share of non-deposit short-term funding in total deposits and short-term funding.

Interest expense :

Interest expense over bank liabilities excluding non-interest bearing debt

Deposit growth :

Growth rate of a bank's customer and short term funding after dividing by the GDP deflator in percent

Equity :

Ratio of equity to assets

Liquidity :

Ratio of liquid assets to total assets

Overhead:

Ratio of personnel and other non-interest expenses to assets

Short term debt:

Bank's customer and short term funding divided by total interest-bearing debt

Cứ bình tĩnh em ơi. Chị cũng đã học qua về cái này, nhưng ko chắc giúp e 100% hay ko ;) Em thử lên mạng tra bảng cân đối kế toán bằng Eng xem ;) Trước kia chị cũng tra như thế, rồi tra ngang với bảng cân đối KT việt mình :D

C nghiên cứu 1 tí xem giúp e đc gì ko nhé :D

Với lại cho em hỏi ngu tí :D
có thể tìm thấy CAR ở đâu trong BCTC ạ ?
Em đọc thuyết minh BCTC của ACB thì k thấy có.

Em search công thức tính Z-score thì ra kết quả này:
Z = 1,2T1 + 1,4T2 + 3,3T3 + 0,6T4 + 0,999T5

Trong đó:

T1 = (tài sản ngắn hạn – nợ ngắn hạn)/tổng tài sản

T2 = lợi nhuận giữ lại/ tổng tài sản

T3 = thu nhập trước lãi vay và thuế/ tổng tài sản

T4 = Giá trị vốn hóa/tổng nợ

T5 = Doanh số/ tổng tài sản

Nếu Z-score tính bằng công thức này thì dễ hơn rồi, nhưng trong paper của em thì lại tính bằng ROA, SROA,CAR.

Assets : Log of assets in millions of 2000 US dollars: TỔNG TÀI SẢN
Liabilities : Log of liabilities in millions of 2000 US dollars: NỢ: NỢ NÀY LÀ NỢ NGÂN HÀNG NỢ CÁC TỔ CHỨC TÍN DỤNG VÀ NH KHÁC EM NHÉ
Liabilities over GDP : Bank liabilities divided by GDP: TỈ SỐ NỢ/ GDP: CHỊ NGHĨ CHỈ SỐ NÀY CẦN THIẾT KHI ĐÁNH GIÁ TÌNH HÌNH NỢ CHUNG CỦA ĐẤT NƯỚC TRÊN GDP MỖI NĂM CỦA NƯỚC ĐÓ
Return on assets :Pre-tax profits divided by assets: LỢI NHUẬN TRƯỚC THUẾ/ TỔNG TÀI SẢN: CHECK LẠI CHỈ SỐ NÀY TRONG MÔN PTTC EM NHÉ, CHỊ QUÊN TÊN GỌI ROÀI ^^
Z-score :Index of bank solvency constructed as (ROA + CAR)/SROA, where ROA is return on assets, CAR represents capital assets ratio and SROA stands for standard deviation of return on assets: MÔ HÌNH Z- SCORE, LÀ MÔ HÌNH CHẠY THỐNG KÊ, ĐÁNH GIÁ HỆ SỐ NGUY CƠ PHÁ SẢN CỦA DN (TÌM HIỂU THÊM NHÉ!)
Fee income : Share of non-interest income in total operating income: LỢI NHUẬN TỪ DOANH THU KO CHỊU THUẾ (TÍNH TRONG TỔNG THU NHẬP HOẠT ĐỘNG CỦA DN): VD như là từ phí,...
Interest income:Net interest income divided by assets:CHỈ SỐ THU NHẬP TỪ LÃI BẰNG THU NHẬP TỪ LÃI RÒNG / TỔNG TÀI SẢN

Other operating income:

Other operating income divided by assets :CAC LỢI NHUẬN HOẠT ĐÔNG KHÁC/ TTS= 1- INTEREST INCOME- FEE INCOME
Loans :Total loans divided by earning assets: NỢ (NỢ MÀ CÁC DN VÀ CÁC TỔ CHỨC NỢ NGÂN HÀNG)
Non-deposit short-term funding: Share of non-deposit short-term funding in total deposits and short-term funding. %TRANG TRẢI VỐN NGẮN HẠN KO PHẢI BẰNG VỐN HUY ĐỘNG/ TỔNG NGUỒN VỐN HUY ĐỘNG& VỐN NGẮN HẠN

Interest expense :

Interest expense over bank liabilities excluding non-interest bearing debt: CHI PHÍ LÃI VAY CỦA DN

Deposit growth :

Growth rate of a bank's customer and short term funding after dividing by the GDP deflator in percent: CHI SỐ TĂNG TRƯỞNG TIỀN GỬI HUY ĐỘNG
Equity :Ratio of equity to assets: VỐN CHỦ SỞ HỮU
Liquidity : Ratio of liquid assets to total assets TINH THANH KHOẢN
Overhead:Ratio of personnel and other non-interest expenses to assets
Short term debt:Bank's customer and short term funding divided by total interest-bearing debt: NỢ NGẮN HẠN

Phù xong rồi ^^ Kết hợp những gì chị học được, nhớ được và tìm hiểu thêm. Em cũng nên tìm hiểu sâu hơn chút nếu mà phải làm đề tài nhé. CHúc em may mắn :)

- - - Updated - - -

Với lại cho em hỏi ngu tí :D
có thể tìm thấy CAR ở đâu trong BCTC ạ ?
Em đọc thuyết minh BCTC của ACB thì k thấy có.

Câu này e hỏi NGU thật =)) chị đùa tẹo thôi. Nhưng chắc trong quá trình học e cũng đc biết đến chỉ số này rồi chứ nhỉ ;) Chỉ số này cũng giống các chỉ số tài chính khác, e phải tự tính.

Công thức là:

Tỉ lệ an toàn vốn tối thiểu (Capital Adequacy Ratio - CAR )

CAR = [(Vốn cấp I + Vốn cấp II) / (Tài sản đã điều chỉnh rủi ro)] * 100%

Em search công thức tính Z-score thì ra kết quả này:
Z = 1,2T1 + 1,4T2 + 3,3T3 + 0,6T4 + 0,999T5

Trong đó:

T1 = (tài sản ngắn hạn – nợ ngắn hạn)/tổng tài sản

T2 = lợi nhuận giữ lại/ tổng tài sản

T3 = thu nhập trước lãi vay và thuế/ tổng tài sản

T4 = Giá trị vốn hóa/tổng nợ

T5 = Doanh số/ tổng tài sản

Nếu Z-score tính bằng công thức này thì dễ hơn rồi, nhưng trong paper của em thì lại tính bằng ROA, SROA,CAR.

Theo chị vừa học khóa Phân tích TC và thẩm định tín dụng thì z-score nên chạy theo mô hình em search vì dễ hơn nhiều ;) MÀ em phải tìm hiểu nhiều vào, lệ thuộc paper thế :-? Cũng chẳng hiểu paper của e là cái gì nữa :))

- - - Updated - - -

Em cám ơn chị nhiều ^^

Trời mình nghĩ nát óc ra đc ngần kia mà chỉ cảm ơn thôi à ;;)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,671
Thành viên mới nhất
12bet1net
Back
Bên trên