Giúp mình bài NPV này với

sacsackoko

Thành viên tích cực
Công ty A đầu tư dự án sản xuất chế biến thủy sản với tổng vốn đầu tư là 30,6 tỷ đồng. Sau khi xem xét tất cả các yếu tố có liên quan, công ty ước tính dòng tiền ròng thu được là 4,5 tỷ đồng vào năm thứ nhất, 5,4 tỷ đồng vào năm thứ 2; 6,3 tỷ vào năm thứ 3; 5,76 tỷ cho những năm tiếp theo. vòng đời của dự án là 10 năm. Vốn vay bằng 60% tổng mức đầu tư và lãi suất cho vay là 10,5%/năm. biết chi phí cơ hội của vốn tự có là 13,2%/năm. thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 25%.
Là nhân viên tín dụng bạn có cho vay không?
Các bạn xem hộ mình bài này với, còn đây là bài làm của mình.

http://no8.upanh.com/b2.s30.d1/71de4d0aa68f0e00a708bf230d934072_47436418.npv.jpg

Mình có 1 chút thắc mắc thế này:
- Khi xác định cho vay thì mình tính NPV theo quan điểm tổng đầu tư hay chủ đầu tư
- chi phí cơ hội của VTC ở đây có phải là ls ck hay ko?
- Bài không nói đến khấu hao thì mình có phải tính ko?
Cảm ơn các bạn nhiều
Lơ ngơ tí mà đã bị ăn gạch :(( :((
Đây cũng là đề thi BIDV chỉ là mình ko biết của chi nhánh nào và ngày nào thui. Hu2

Tớ hoàn toàn nhất trí với quan điểm của bạn -> NPV = 34.35
NCF(TIP sau thuế)= LNST+KHao+giá trị còn lại TSCĐ+ lãi vay*(1-25%)- đầu từ vào TSCĐ&TSLĐ

Không đồng ý đâu! keke!
NCF(TIP sau thuế)= LNST+KHao+giá trị còn lại TSCĐ+ lãi vay*(1-25%)- đầu từ vào TSCĐ&TSLĐ
Theo cách tính gián tiếp dựa trên lưu chuyển tiền tệ đúng theo bạn nhé nhưng mình thấy rằng lãi vay*(1-25%) là sao hả bạn?
Trong dòng tiền ròng của CFO thì chi phí lãi vay được cộng vào nhưng bạn chưa tính lúc CFF ( hoạt động tài chính)trừ đi chi phí lãi vay ah? Trong CFF cộng Vốn vay được và trừ trả vốn gốc+ lãi vay
Cho nên NCF cuối cùng y' ( NCF tổng) sẽ không có lãi vay đâu

NPV = 34.35 tính đúng từ năm 1 đến năm 10 về năm 0 mà không tính dòng tiền năm 0
Dòng tiền năm 0 bao gồm dòng tiền ra -30,6 nhưng dòng tiền vào lại chính là Vốn nay ngân hàng chiếm 60%
=>> dòng tiền ròng năm 0 là -12,24
=)) thế thì NPV= 34,35-12,24=22,11 chứ
Đúng không nhể!
=))
"Dòng tiền năm 0 bao gồm dòng tiền ra -30,6 nhưng dòng tiền vào lại chính là Vốn nay ngân hàng chiếm 60%
=>> dòng tiền ròng năm 0 là -12,24"
Bài này là giải theo quan điểm của tổng đầu tư ( k quan tâm đến nguồn vốn tham gia), bạn xác định dòng tiền năm 0 là -12,24 để tính như thế là nhầm sang giải theo quan điểm của chủ đầu tư rùi \m/
>>Đáp án giống mấy bạn trên đó : NPV= -30,6+34,35= 3,75 >0

Thế xác định quan điểm như thế nào bạn?
Là nhân viên tín dụng bạn có cho vay không? =>> theo quan điểm của ngân hàng
Thế câu:" công ty ước tính dòng tiền ròng thu được là 4,5 tỷ đồng vào năm thứ nhất, 5,4 tỷ đồng vào năm thứ 2; 6,3 tỷ vào năm thứ 3; 5,76 tỷ cho những năm tiếp theo" là như thê nào?
Công ty ước tính dòng tiền ròng như thế thì tức là quan điểm lúc họ tính NCF dựa trên quan điểm của chủ đầu tư chứ?
Khó hiểu thế nhể?

Thế xác định quan điểm như thế nào bạn?
Là nhân viên tín dụng bạn có cho vay không? =>> theo quan điểm của ngân hàng
Thế câu:" công ty ước tính dòng tiền ròng thu được là 4,5 tỷ đồng vào năm thứ nhất, 5,4 tỷ đồng vào năm thứ 2; 6,3 tỷ vào năm thứ 3; 5,76 tỷ cho những năm tiếp theo" là như thê nào?
Công ty ước tính dòng tiền ròng như thế thì tức là quan điểm lúc họ tính NCF dựa trên quan điểm của chủ đầu tư chứ?
Khó hiểu thế nhể?
- Nếu để cán bộ TD xét cho vay hay k thì phải tính trên quan điểm của Tổng đầu tư (bao gồm chru đầu tư và NH)
- Còn câu " Công ty ước tính dòng tiền ròng thu được là 4,5 tỷ đồng vào năm thứ nhất, 5,4 tỷ đồng vào năm thứ 2; 6,3 tỷ vào năm thứ 3; 5,76 tỷ cho những năm tiếp theo": thì đây là công ty xem xét trên quan điểm của họ (k dính dáng tới NH), nên khi tính dòng tiền theo quan điểm của NH+chủ đầu tư, bạn phải cộng thêm cả phần trả gốc và trả lãi vào dòng tiền mà công ty đã ước lượng.

Dòng tiền dòng ở đây chính là dòng tiền dự án hằng năm. Ta có :
Wacc= 30,6*0,6*0,105+30,6*0,4*0,132=11,58% >>>>LS chiết khấu 11,58%
NPV= -30,6+4,5/1+11,58%+5,4/(1+11,58%)2+6,3/(1+11,58%)3+5,76/(1+11,58%)4+5,76/(1+11,58%)5+...+5,76/(1+11,58%)10
= 25,55

Đây là theo ý kiến của mình đã có tham khảo!

Công ty A đầu tư dự án sản xuất chế biến thủy sản với tổng vốn đầu tư là 30,6 tỷ đồng. Sau khi xem xét tất cả các yếu tố có liên quan, công ty ước tính dòng tiền ròng thu được là 4,5 tỷ đồng vào năm thứ nhất, 5,4 tỷ đồng vào năm thứ 2; 6,3 tỷ vào năm thứ 3; 5,76 tỷ cho những năm tiếp theo. vòng đời của dự án là 10 năm. Vốn vay bằng 60% tổng mức đầu tư và lãi suất cho vay là 10,5%/năm. biết chi phí cơ hội của vốn tự có là 13,2%/năm. thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 25%.
Là nhân viên tín dụng bạn có cho vay không?

NPV = 34.35 tính đúng từ năm 1 đến năm 10 về năm 0 mà không tính dòng tiền năm 0
Dòng tiền năm 0 bao gồm dòng tiền ra -30,6 nhưng dòng tiền vào lại chính là Vốn nay ngân hàng chiếm 60%
=>> dòng tiền ròng năm 0 là -12,24
=)) thế thì NPV= 34,35-12,24=22,11 chứ
Đúng không nhể!
=))
Mình nghĩ bạn đã nhầm ở vấn đề này rồi, trước tiên chúng ta cùng xem xét NPV là gì, nó là chỉ tiêu đánh giá hiệu quả của DA, DA sẽ làm tăng thêm cho giá trị DN là bao nhiêu, và hiệu quả được tính cho cái chi ra cho DA và cái DA thu vào được, như vậy, chúng ta không nên tính cái lãi vay vào vì nó đâu phải là cái có được do tính hiệu quả của DA mang lại, nếu tính vào chẳng lẽ đối với những DA vay 100% thì tổng vốn đầu tư coi như cho có ????.
Đây là bài giải của mình.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back