Giúp em phân biệt 2 hình thức cho vay???

trong các hình thức bảo đảm bằng tài sản, thì có bảo đảm bằng chuyển nhượng các khoản phải thu. Người đi vay sẽ làm thủ tục vay tại ngân hàng đồng thời cũng chuyển nhượng luôn khoản phải thu cho ngân hàng (ngân hàng trở thành chủ nợ nới của người mua). Lúc này, người mua chịu trách nhiệm thanh toán cho ngân hàng.
còn trong hình thức cho vay dựa trên khoản phải thu, ngân hàng sẽ xem xét tới chất lượng các KPT của khách hàng xin vay, sau đó cấp 1 tỷ lệ nhất định trên các KPT đó. Người đi vay không phải chuyển nhượng các khoản phải thu cho ngân hàng, do đó vẫn là chủ nợ của các KPT đó. Khi người mua trả tiền (thanh toán công nợ), thì lúc này người đi vay cũng thanh toán tiền vay cho ngân hàng.
Y' kiến của mình là vậy!

Hiện tại em đang băn khoăn với lý thuyết được học trên trường
- Cho vay bảo đảm bằng hình thức chuyển nhượng khoản phải thu: nguồn thu nợ thứ 1 là phương án kinh doanh của bên xin vay, thứ 2 mới là khoản phải thu, như vậy bên xin vay phải trả tiền cho NH, nếu ko trả tiền thì NH mới thu nợ từ người mua. Theo như anh/chị hvtc46 thì khác hẳn ạ
- Còn cho vay dựa trên khoản phải thu: nguồn thu nợ thứ 1 là khoản phải thu, NH thu nợ từ bên mua luôn
Anh k biết là lý thuyết này của e là học ở đâu, nhưng theo những gì a biết và được học thì những điều e nói là chưa đúng. Em nên xem lại, nếu anh sai thì cũng bảo để a sửa. Nhưng thực tế trong cho vay bằng hình thức chuyển nhượng các khoản phải thu thì ngân hàng sẻ thu nợ từ người mua(người mua chịu của người đi vay)nên khi đáo hạn các khoản phải thu NH sẻ thu nợ từ người mua chứ k phải người xin vay. Có vẻ như em đang nói lộn????????

Anh k biết là lý thuyết này của e là học ở đâu, nhưng theo những gì a biết và được học thì những điều e nói là chưa đúng. Em nên xem lại, nếu anh sai thì cũng bảo để a sửa. Nhưng thực tế trong cho vay bằng hình thức chuyển nhượng các khoản phải thu thì ngân hàng sẻ thu nợ từ người mua(người mua chịu của người đi vay)nên khi đáo hạn các khoản phải thu NH sẻ thu nợ từ người mua chứ k phải người xin vay. Có vẻ như em đang nói lộn????????

Em đang học môn Tín dụng
Vài người bạn cũng chép như em nói phía trên :((

Hiện tại em đang băn khoăn với lý thuyết được học trên trường
- Cho vay bảo đảm bằng hình thức chuyển nhượng khoản phải thu: nguồn thu nợ thứ 1 là phương án kinh doanh của bên xin vay, thứ 2 mới là khoản phải thu, như vậy bên xin vay phải trả tiền cho NH, nếu ko trả tiền thì NH mới thu nợ từ người mua. Theo như anh/chị hvtc46 thì khác hẳn ạ
- Còn cho vay dựa trên khoản phải thu: nguồn thu nợ thứ 1 là khoản phải thu, NH thu nợ từ bên mua luôn

Theo mình thì có lẽ hoán đổi lại là đúng.

Ý kiến của mình là
Cho vay bảo đảm bằng hình thức chuyển nhượng khoản phải th # Cho vay mà TSĐB là quyền đòi nợ
cho vay dựa trên khoản phải thu # Cho vay tín chấp.

K biết thế nào mới là đúng nhỉ. bạn sushior học tín dụng 2 cô nào thế ?

Mình học cô Yến t6 ca 1 đây...h.đấy cuối giờ cô nói qua nên chẳng nhớ thế nào mới đúng chứ. Có thể bạn chép đúng đó, vì mình k nghĩ cô yến lại nhầm được...

Mình học cô Yến t6 ca 1 đây...h.đấy cuối giờ cô nói qua nên chẳng nhớ thế nào mới đúng chứ. Có thể bạn chép đúng đó, vì mình k nghĩ cô yến lại nhầm được...

Bạn hỏi mấy đứa học cùng xem
Mình sợ nhất là chép sai

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,765
Thành viên mới nhất
antigamamerch