Em mong nhân được chia sẻ của các anh chị!

Nguyenchinhhvnh

Thành viên mới
Em chào các anh chị ạ!
Hiện em đang là sinh viên năm thứ 2 của Học Viện Ngân Hàng. Ban đầu khi bước chân vào ngôi trường này hoàn toàn theo nguyện vọng của gia đình, nhưng sau một thời gian học tập, em cảm thấy yêu trường, yêu ngành mình học. Khi em nhận thấy mình đam mê với nó thì em mới giật mình với nỗi lo riêng. Em rất lùn anh chị ạ! Em chỉ cao 1m48 thôi trong khi ngành em học là Ngân Hàng. Anh chị biết ko? Em buồn lắm! Cảm giác giữa một dàn chân dài đến nách tự dưng xuất hiện một đứa nách dài đến chân, em hoàn toàn mất tự tin vào cơ hội xin việc của em sau này anh chị ạ. Gia đình em ko gia thế, cũng ko có một mối quan hệ nào với người trong ngành cả. Ba mẹ em thuần nông. Em chỉ muốn học xong, cố gắng kiếm một công việc ổn định để lo cho ba mẹ phần nào đỡ vất vả. Nhưng với những gì bây giờ em có, em thực sự có cảm giác bất lực, mặc cảm và tự ti.

em cứ cố gắng học tập tốt đi, e còn tận 2 năm để thể hiện bản thân mình, hãy chứng tỏ bằng việc có 1 cái bằng giỏi+ trình độ ngoại ngữ ổn, tự tin bản thân cũng là yếu tố ko kém phần quan trọng, với các yếu tố trên dù có ko vào ngân hàng em cũng tự có thể thi vào các công ty khác mà không cần ng thân quan hệ và tiền. cố gắng lên

Chào bạn Nguyenchinhhvnh, mình cũng từng học HVNH thì thấy rằng có nhiều bạn không có lợi thế về ngoại hình hay chiều cao nhưng lúc ra trường là các bạn ấy đã tìm được việc rồi, nhờ có kết quả học tập ấn tượng hoặc những kĩ năng và kinh nghiệm tích lũy được qua quá trình rèn luyện ở các clb hoặc làm thêm. Mình không dám dự đoán là cái triển vọng việc làm ngành ngân hàng khi bạn ra trường sẽ như thế nào, nhưng mình nghĩ lúc đấy những kĩ năng như làm việc nhóm, thuyết trình hay nền tảng ngoại ngữ sẽ đóng vai trò quan trọng trong quá trình ứng tuyển và làm việc. Nếu bạn thấy được điểm yếu của mình thì hi vọng rằng tình cảm với ngành và sự quan tâm đối với gia đình sẽ là động lực giúp bạn xây dựng những thế mạnh khác, tạo nét riêng trong con mắt nhà tuyển dụng. HVNH có lẽ vẫn là nơi mà các Ngân hàng ưu tiên hơn khi tuyển dụng, nên mình chúc bạn học tập tốt ở môi trường này nhé

Bạn mới học năm 2 mà bạn đã có được chút đam mê ngành này, mình thật sự rất ngưỡng mộ bạn đấy. Sai lầm lớn nhất của mình là học ngành ngân hàng, bjo bỏ nghề này thì chăng biết làm gì nuôi thân nữa. Điều bạn lo ấy, thì chẳng có gì đáng lo cả, cùng phòng với mình có đầy chị thấp, thậm chí còn gầy như que củi nữa ấy chứ, nhưng họ giỏi. Khi đi phỏng vấn đi giày cao là được. Theo mình thấy thì trong ngân hàng ko phải vị trí nào cũng đòi hỏi ngoại hình đâu, các lãnh đạo vẫn thích người làm được việc hơn. Mà bạn đã thấp thì đừng nên gầy bạn ah,

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,683
Thành viên mới nhất
sevnaliasmerch
Back
Bên trên