1A 2D 3B 4C 5B
6D 7C 8A 9B 10A

1/ Making
2/ Am saying
3/ Ate
4/ did not rain
5/ making
6/ Will try
7/ to live
8/ earned
9/ determining/to determine
10/ to hold

1B
2C (9+8=17)
3B (Law of diminishing returns = Marginal productivity)

1. High inflation impacts negatively on banking business
(Lạm phát cao tác động/ảnh hương tiêu cực tới DN/tổ chức hoạt động NH)
2. The current account deficit has resulted in strong pressure on VND
(Vấn đề thâm hụt TK vãng lai đã gây ra sức ép/áp lực mạnh mẽ lên VNĐ)
3. VN's committed that FDI has been in declining trend since 2008.
(VN đã thừa nhận rằng vốn FDI đang trong xu hướng đi xuống/giảm kể từ 2008)

tớ thấy mọi ng hay chọn đáp án câu 4 là C mà k đọc rõ câu :
How much would you.... for repairing my watch?.
pay for: trả tiền cho cái gì đó => k thể hỏi bạn trả bao nhiêu cho việc sửa đồng hồ
tớ nghĩ đáp án là charge for: bạn yêu cầu bao nhiêu tiền cho việc sửa hồng hồ
- phần chia từ earned, tớ nghĩ nó là earns, chỉ là câu kể, k cần chia thì quá khứ.

Mình thì mình làm là 4. hadn't been raining. Vì thực ra tại thời điểm nói, trời vẫn chưa mưa khi chúng tôi đi ra ngoài, và đến tận khi ng kể nói ra thì trời cũng vẫn chưa mưa. Đây là một hành động xảy ra trước và liên tục kéo dài với hành động đó và đang tiếp diễn. Mình k nghĩ câu này dùng wasn't raining hay didn't rain.
Còn câu 4 bài đầu mình cũng chọn là charge for: tính phí, hum đó mình cứ nghĩ là làm nhầm vì hay nghe thấy charge of nhưng về xem lại thì charge for tính phí, còn pay for là trả cho bnhiu.

Mình thì mình làm là 4. hadn't been raining. Vì thực ra tại thời điểm nói, trời vẫn chưa mưa khi chúng tôi đi ra ngoài, và đến tận khi ng kể nói ra thì trời cũng vẫn chưa mưa. Đây là một hành động xảy ra trước và liên tục kéo dài với hành động đó và đang tiếp diễn. Mình k nghĩ câu này dùng wasn't raining hay didn't rain.
Còn câu 4 bài đầu mình cũng chọn là charge for: tính phí, hum đó mình cứ nghĩ là làm nhầm vì hay nghe thấy charge of nhưng về xem lại thì charge for tính phí, còn pay for là trả cho bnhiu.

Đồng ý với bạn là hadn't been raining

@ meo_koi:
Pay for: dùng phương pháp lọa trừ, ko thể là charge for dc bạn ạ.
Bạn vẫn có thể nói bạn phải trả bao nhiêu cho việc sửa cái đồng hồ này. Chỉ là câu hỏi bt
Charge for thì là bắt buộc yêu cầu bạn phải trả rồi.
Ví dụ như tiền đt, tiền net thì bạn dùng charge for là ok. Vì bạn đã xài rùi mà, nên bắt buộc phải trả.
Đồng hồ thì bạn có thể sửa hay ko cũng dc mà.

Earned: vì bạn cứ dịch cả câu đi: Lợi nhuận của DN là khoản ($) mà họ đã kiếm được từ thời điểm trước đó.
Cùng thảo luận tiếp nhé ^^

bạn hiểu nhầm ý tớ rồi, pay for là I pay for u 30$ for repairing my watch, còn you charge for me 30$ for repairing my watch, tùy vào chủ ngữ để xác định đúng từ.

bạn hiểu nhầm ý tớ rồi, pay for là I pay for u 30$ for repairing my watch, còn you charge for me 30$ for repairing my watch, tùy vào chủ ngữ để xác định đúng từ.

How much would you.....for repairing my watch?
À đúng rồi, mình đọc ko hết câu. Câu nè my watch chứ ko phải là your watch.
Nếu như vậy thì đúng là charge for vì giống như yêu câu phải trả vậy
Well, tnx you guy (Lâu ko học ngữ pháp quên sắp hết ^^ :p)

theo tớ thì tớ làm như thế này:
1.A (chỉ có arrive là đi với giới từ at)
2.D (in stock:tồn kho, in store: dự trữ)
3.B
4.A (charge for: đòi trả, tính giá)
5.B
6.D
7.C
8.C
9.B
10,A

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577