Có cơ hội nào cho sinh viên sắp tốt nghiệp tìm kiếm được việc làm sớm?

Xin chào các anh chị và các bạn.
Trong tình hình việc làm ngành ngân hàng ảm đạm như hiện nay, cộng thêm với tình hình của bản thân trong năm tới sẽ tốt nghiệp; mình rất băn khoăn về cơ hội việc làm trong tương lai của bản thân, ngay sau khi ra trường.
Mình muốn nhấn mạnh điều này là bởi vì, thường thì sau khi ra trường một thời gian, cầm tấm bằng cử nhân trong tay, sinh viên mới bắt đầu có thể rải hồ sơ xin việc, và như vậy sẽ có một thời gian tạm gọi là "waiting time" hay nói thẳng ra là thất nghiệp tạm thời.
Mình muốn hỏi có cách nào để rút ngắn tối đa giai đoạn thất nghiệp tạm thời đó hay không? Có ngân hàng nào chịu nhận hồ sơ ứng tuyển mà mới chỉ có bảng điểm, chưa có bằng tốt nghiệp chính thức không?
Có ai đã từng không cần có giai đoạn "waiting time" chưa, và trong điều kiện như thế nào, các bạn có thể chia sẻ một chút cho mình và các bạn sinh viên sắp ra trường hay không?
Mình tin là có rất nhiều bạn sắp ra trường như mình cũng băn khoăn giống mình?
Hy vọng nhận được những lời góp ý và lời khuyên chân thành.
Xin cám ơn tất cả mọi người!

Mình muốn hỏi có cách nào để rút ngắn tối đa giai đoạn thất nghiệp tạm thời đó hay không? Có ngân hàng nào chịu nhận hồ sơ ứng tuyển mà mới chỉ có bảng điểm, chưa có bằng tốt nghiệp chính thức không?
Có ai đã từng không cần có giai đoạn "waiting time" chưa, và trong điều kiện như thế nào, các bạn có thể chia sẻ một chút cho mình và các bạn sinh viên sắp ra trường hay không?
Mình tin là có rất nhiều bạn sắp ra trường như mình cũng băn khoăn giống mình?
Hy vọng nhận được những lời góp ý và lời khuyên chân thành.
Xin cám ơn tất cả mọi người!
Tầm tháng 3, các NHTM có đợt tuyển lớn.
Mình thì rất tiếc k ứng tuyển đợt đó vì tâm lý vẫn nghĩ là đang làm chuyên đề, chưa ra trường nên k phải vội. Đây là ý nghĩ rất sai lầm, nhất là trong hoàn cảnh hiện nay. Tớ muốn nói ra là để các bạn SV năm cuối biết mà tránh.
Trong khi đó, bạn cùng lớp nộp CV rất nhiều NH. Thằng bạn thân mình nộp MB và đã đỗ. Đi làm thì họ chỉ yêu cầu bảng điểm và bắt mình viết cam kết sẽ có bằng trong vài tháng nữa.
Thế nên các bạn yên tâm và chuẩn bị tinh thần bước vào cuộc chạy đua sau Tết Âm lịch sắp tới nhé;)
P/s: ngay cả bản thân mình đây, giờ đã kí Hợp đồng chính thức mà còn chưa nộp cả Bằng TN, chỉ có mỗi cái Bảng điểm tạm thời thôi, k lo nhé:))

Xin cái giấy chứng nhận tốt nghiệp ( đối với bạn nào trường học Tín Chỉ) .
Với trường không cấp giấy thì có thể viết cam kết. Có quy định nào bắt bạn phải có bằng mới được nộp hồ sơ xin việc đâu. Muốn rút ngắn thời gian thất nghiệp tạm thời thì theo mình chỉ có 1 cách...gửi CV sớm thôi :D

Những năm trước thì chuyện sv có việc trước khi tốt nghiệp là bình thường nhưng giai đoạn hiên nay thì ko ai dám nói trước được hết, tình trạng nhận vào làm khi chưa có bằng tạm thời hay chính thức thì cũng ít nhưng vẫn có cơ hội bạn nào thực tập sacombank thì cơ hội này khá cao khoảng cuối tháng 4 sau khi chấm dứt khoá thục tập sẽ được nhận vào làm luôn (những năm trước là vậy).

Mình cũng thi nhiều Ngân hàng rồi, lúc thi cũng mới tốt nghiệp cũng không có bằng như bạn.
Ngân hàng MB, Nam á không đòi bằng bạn ạ. Sau khi trúng tuyển thì bạn chỉ làm cam kết. Nếu bba5n chưa có bằng ngay thì có được đưa vào dạng thử việc. Như Nam á hình như thử việc chỉ 2.5t.

Cám ơn các bạn đã tích cực chia sẻ kinh nghiệm của mình :)
Phải phấn đấu thôi
Hy vọng sang năm mới mọi việc thuận lợi hơn :D

Thực sự giai đoạn này rất khó khăn,các ngân hàng đang giảm nhân sự rất lớn,ra tết,có những ngân hàng sẽ phỏng vấn lại,đưa ra những baì tddeeeer đánh giá lại năng lực và..thời hạn ký hợp đồng bây h chỉ khoảng 3,6,9 tháng đến 1 năm 1..hợp đồng thời vụ nên ko biết hôm nào là ngày tạn thế bạn ạ..hĩ.nhưng dù sao..cũng chúc bạn may mắn

Mình thấy ngân hàng có 2 đợt tuyển lớn trên toàn hệ thống vào tháng 3 và tháng 7 hàng năm. Vì vậy, bạn căn chỉnh thời gian vào 2 tháng đó để ứng tuyển là chuẩn nhất.
Bên cạnh đó, cũng cần nhận ra rằng bây giờ các ngân hàng đang cắt giảm nhân sự rất mạnh, vì vậy, cần đa dạng hóa cơ hội của mình sang doanh nghiệp phi ngân hàng nữa.
Chúc bạn thành công.

Các tiền bối lại nhắc tới cơ hội tại các doanh nghiệp phi ngân hàng> Vậy em băn khoăn không biết với chuyên ngành của mình là Ngân hàng (Kinh Tế Quốc Dân) thì còn có thể làm tại các doanh nghiệp phi ngân hàng nào và vị trí gì ạ? Cho phù hợp nhất (có thể) ạ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên