Chúng ta " học " để làm gì ?

• Bắt đầu badday03
  • Ngày bắt đầu
B

badday03

Guest
Các bạn học để làm gì ?

Câu trả lời thì muôn vàn phải không nào, vậy thử hỏi bản thân bạn xem bạn xem học để làm gì , và sẽ làm được gì?

Ở đây tôi vẽ ra hai hướng: Một là về mục đích , hai là về văn hóa đạo đức

1 . Mục đích

Học để biết , biết để làm việc , làm việc để kiếm tiền =>Học để kiếm tiền, để biết cách làm việc

Vâng , vậy nếu là để kiếm tiền ở cuối ( đừng ai hỏi kiểm tiền đề làm gì ) , vậy thì nếu kiếm đc tiền rùi thì cần học hay không?

Vâng , học để làm việc , vậy nếu bạn đang có một niềm đam mê, có một việc để làm , bạn làm tốt nó , thì bạn có cần phải học hay không? và nếu bạn đang học, bạn có sẵn sàng bỏ học vì nó hay không, bạn có cần thiết quan tâm tới học vị của mình hay không?

2 . Văn hóa đạo đức

Học để tu thân rèn luyện bản lĩnh , văn hóa , đạo đức cá nhân , cái học vị quan trọng là vì nó thể hiện ta hơn người ở chỗ đó , chẳng hạn trong một lớp nó cũng có thể so sánh thằng được bằng giỏi với thằng được bằng khá , thì đừng nói ở các cấp độ trường nó ko so sánh trường này với trường khác . ...

Nhìn vào cái học vị của bạn , người ta sẽ trầm trồ khen ngợi , bạn giỏi giang , bạn tài năng ..... bạn hãnh diện chứ , nhất là bạn cầm một cái bằng đỏ của trường danh tiếng trên tay , khi đó phải nói là ném đâu bạn chẳng sống được , nhầm đó bởi rõ ràng có thể khẳng định một điều là nếu bạn học giỏi thì bạn có nhiều cơ hội thành công hơn người khác, nhưng điều đó không đồng nghĩa là bạn có thể thành công hơn người khác, có thể ở trường bạn là thần đồng lý thuyết , bạn lao đầu vào học như trâu bò , bạn được bằng đỏ , nhưng kỹ năng mềm bạn thiếu trầm trọng , và thời gian bạn học nó chiếm hết thời gian bạn mở rộng các mối quan hệ , cọ sát với thực tế => khi đi làm bạn lao đao , không thích nghi được ...

Học để tu thân , đạo đức , nhưng không hẳn là học vị cao bạn đã hơn người , có quyền khinh người.Tôi thấy có những người học cao mà ăn nói chẳng ra cái thể thống gì cả, thậm chí không bằng những người không có ăn học , cứ tưởng mình học cao , có tiền một tí là chẳng coi thiên hạ ra gì, ở quê họ cực kì kị cái này, và rất hay để ý

Nói chung có 1 tấm bằng cao ra bạn vẫn được coi trọng hơn, được kính nể hơn, nhưng nếu vì điều này mà theo đuổi thì nó thế nào nhỉ , kiểu rất thầy giáo làng

3 . Bạn sẽ làm thuê sau khi ra trường ?

Ồ, hỏi lạ , người ta có tiền thì người ta mới làm chủ được , còn mình có là cái gì đâu mà chẳng làm thuê , có là vương tướng gì đâu mà đòi làm ông chủ . bảo mình sẽ không làm thuê?

Bạn chấp nhận mức lương là bao nhiêu và sẵn sàng gắn bó với công việc ở mức nào ? bạn có phải là người thích sống ổn định, không thích biến động, cứ làm công ăn lương, tối ngủ ngon ko cần suy nghĩ , thế là ngon lành rùi , bạn nghĩ thế bao giờ chưa ?

Tất nhiên là làm thuê chứ, nhưng các bạn biết có kiểu làm thuê cho chính mình và làm thuê cho cả xã hội ko ?

Tôi giả dụ thế này , bạn học NEU , bằng ưu , ra trường bạn được 1 công ty Sing , nhận với mức lương là 1500 USD / tháng , bạn sẽ ổn định chứ?. Mình đặt ra một cơ hội , rằng khi bạn đang làm việc , bạn thấy một cơ hội rất tốt, nhưng nguy cơ là bạn trắng tay , ăn mì tôm cả tháng , thay vì đi xe xịn , giờ bạn sẽ phải đi xe buýt , và nếu bạn thất bại thì tranh nhau nó chửi là ngu còn thích thể hiện đáng đời , thậm chí người yêu bạn cũng sẽ bỏ bạn , vậy bạn có sẵn sàng bỏ việc để bắt đầu công việc đó không?. Tôi xin lưu ý đó là bỏ làm thuê cho người khác , để làm thuê cho chính mình , chứ không phải là bay từ công ty SING sang công ty Nhật ( chẳng có cái dại nào giống cái dại nào , công ty Nhật lương có thể cao hơn nhưng bảo đảm là bạn chẳng có thời gian làm cái gì khác).

Bạn học để làm gì ? .

Nếu bạn học để làm việc , vậy bạn đang có việc cần phải tạm bỏ học, bạn có bỏ không. hoặc là có việc làm bạn phân tán việc học , bạn chọn học hay chọn làm việc , bất chấp kết quả học tập ...

Theo "Lãng Tử Đa Tình"

Cảm ơn bạn "Lãng Tử Đa Tình" đã đưa ra một chủ đề rất hay để mọi người cùng chia sẻ!!

Còn ý kiến của các bạn là gì? Mọi người cùng chia sẻ suy nghĩ và học tập lẫn nhau nhé!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thực sự với mình bằng cấp ko quan trọng nhưng cái xã hội nó cần thế thì mình phải học thui.
Thử hỏi bây giờ đi xin việc có chỗ nào ko yêu cầu bằng cấp, nhiều chỗ còn kén chọn trg, chọn khoa, con gái nhiều khi còn khó khăn hơn là yêu cầu bằng giỏi...
Học mục đích lớn nhất là để dễ có việc làm, kiếm tiền nuôi thân, có địa vị trong xã hội.
Mục đích khác là: mở mang kiến thức, tránh tụt hậu, ko bị bạn bè khinh thường khi nó đc học ĐH, mình nghỉ học ở nhà "chống lầy" (mặc dù có thể mình vớ đc thằng chồng đại gia :)))

P/S: Học ở đây đc hiểu là học chữ, chứ cái chữ "học" nó rộng lắm ;))

vì nhiều lý do,lý do ham học hỏi,thích khám phá,muốn tất cả trong lòng bàn tay mình,... và vì cả cơm áo gạo tiền nữa,...

học để biết thêm kiến thức, để biết cách vận dụng vào cuộc sống,để nói chung cũng nhiều lắm.....
cơ mà sao lại lấy ví dụ là NEU nhỉ????

Học để làm nhiều thứ lắm ạ
Nói thì thế chứ thử nghĩ không đi học chúng ta sẽ mất đi khoảng thời gian đẹp nhất cuộc đời

T thì thấy "học" có thể chia thành nhiều thể loại và nhiều thời gian khác nhau phục vụ cho mỗi mục đích khác nhau có thể tốt có thể chưa tốt...ví dụ như học để mọi người không chê mình dốt, học để cưa cô bạn gái trong lớp, học để làm gương cho thằng em trai ...còn hiện tại mình đang học để kiếm cơm :D
Còn tại sao lại lấy ví dụ là NEU thì có thể vì tác giả học AOF ;))

Bạn nói chuẩn đấy, nhất là chỗ làm cho Nhật chẳng còn thời gian để sống nữa! :))
Theo mình học quan trọng chứ, học để làm việc và kiếm tiền chỉ là phần nổi thôi, còn phần chìm mới lớn. Đó là học để trải nghiệm trên con đường tri thức, nó sẽ thay đổi cách thức chúng ta tư duy về cuộc sống, về thế giới quan xung quanh mình. Từ đó ta sẽ trưởng thành hơn, sáng suốt hơn, sâu sắc hơn, và dễ xoay xở để sống trong đời hơn.
Nếu học chỉ để làm việc thì người ta chỉ học những gì liên quan đến công việc, còn lại bỏ [-O<

Lãng tử đa tình chắc học để cua gái:))

Chú ý viết hoa đầu dòng bạn nhé:)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,784
Thành viên mới nhất