Cho vay kinh doanh bia, nước giải khát. Nhờ anh/chị giúp đỡ.

thieutung89

Verified Banker
Bên em có làm khách hàng kinh doanh về bia và nước ngọt. Trước giờ bên em vay ngắn hạn thường làm phương án vay 12 tháng nhưng sau này thì có khuyến nghị chỉ nên làm 6 tháng đối với một số trường hợp, nếu làm 6 tháng/1 vòng quay vốn thì việc tính toán em tính thế này: Lãi hàng tháng trả ngân hàng thì dùng lợi nhuận kinh doanh hàng tháng trả còn gốc thì dùng doanh thu vào cuối kỳ ((gồm tiền lãi-lãi ngân hàng)*6+ doanh thu bán của cuối kỳ), nhưng em phân vân ko biết xác định doanh thu này sao cho chính xác (thấy cảm tính quá). Còn trường hợp khách hàng ko chịu vay 6 tháng mà cứ đòi vay 12 tháng, em ko biết đưa vào hồ sơ thế nào cho hợp lý để sau này kiểm tra ko bị bắt là cho vay quá lâu (2 vòng quay vốn). Nhờ anh chỉ giúp em cách tính nguồn trả nợ của phương án vay này nếu vay 12 tháng. Em cảm on nhiều !

vòng quay vld = doanh thu/ tài sản ngắn hạn. Bạn cân đối giữa 2 cái này sao cho ~1-1.33 thôi. Xong viết thêm 1 câu" do đặc thù kdoanh bia, doanh thu mùa đông thấp hơn mùa hè => để time vay là 12 tháng nhằm bảo đảm cho nguồn trả gốc cho ngân hàng". Nếu sếp ko ok thì có thể đề xuất thêm sau 6 tháng KH trả trc 30-40%, 6 tháng sau trả nốt.

bia, nước giải khát có vòng quay tiền khá nhanh. Tất cả các món mình làm đều phải cho vay hạn mức tín dụng với thời gian vay tối đa là 4 tháng cho 1 khế ước nhận nợ. bạn làm 6 tháng cũng là khá lâu rồi. Theo kinh nghiệm làm hồ sơ của mình thì mình sẽ tính như sau:
Tổng nhu cầu vốn = (tổng chi phí - khấu hao - lãi vay) / vòng quay VLĐ
Lãi vay thì bạn xác định dựa trên số tiền khách đề xuất vay.
Khấu hao tính toán đơn giản theo các tài sản tham gia kinh doanh.
Vòng quay VLĐ để vay 6 tháng thì bạn tính từ 2.1 đến 2.3 vòng thôi
Tổng nhu cầu vốn bạn sẽ xác định dựa trên số tiền khách muốn vay và phần vốn đối ứng theo quy định của NH bạn.
Sau đó suy ra tổng chi phí.
Rồi bạn tính ngược ra các chi phí ở trong khoản mục tổng chi phí.
Đơn giản thế thôi, chỉ cần làm vài hồ sơ là bạn nghiệm ra ngay :D
Nếu bạn kĩ hơn thì làm trong chi phí nguyên vật liệu là mua bao nhiêu két, thùng với giá bao nhiêu đó cho nó nhìn khoa học, doanh thu cũng như vậy, lấy số lượng két, thùng nhân với giá bạn cho nó ra được...

Em cảm ơn các anh!
Anh Bejeweled có thể cho em xin một mẫu tờ trình của anh để em tham khảo được không anh? Em cảm ơn anh nhé.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,511
Thành viên mới nhất
bet168bond2
Back
Bên trên