Chạy việc vào ngân hàng năm 2013?

các a chị cho e hỏi, năm 2013 la năm biến động lớn của nghành ngân hàng, vậy tình trạng vào ngân hàng bằng "cửa sau" có còn phổ biến và dễ dàng như trước hay không?

Việc thì ko sợ ko có, chỉ sợ không hoàn thành chỉ tiêu thôi.ôi quan hệ!

Xác nhận là có nhá !
Người thật việc thật:
Thằng bạn thân mình,vừa ra trường cùng đợt như mình là có 1 slot làm bên bộ phận QLý Tín dụng rồi (còn mình thì vẫn chưa đâu vào đâu).
Vì quen bự nên chả tốn xu nào (chắc vì hùi xưa có ơn lớn vs ng ta nên giờ ng ta trả ơn.
CV thì đôi khi cũng chạy tới chạy lui,nhưng ko áp lực về chỉ tiêu,thích thì chạy ko thì thôi.
Còn mấy đứa chung chỗ làm vào bằng thi cử nghe nó kể,bị sếp chèn ép mà nản muốn nghỉ hết. :(

Sắp ra trường rồi nghe mà rầu quá kiếm đâu đủ 200tr để chạy đây.................................................................................................

Sao chưa ra trường mà hỏi một câu "tiêu cực" quá vậy em? Hãy cố gắng hết sức, không được rồi mới nghĩ tới con đường chạy chọt chứ!

Xác nhận là có nhá !
Người thật việc thật:
Thằng bạn thân mình,vừa ra trường cùng đợt như mình là có 1 slot làm bên bộ phận QLý Tín dụng rồi (còn mình thì vẫn chưa đâu vào đâu).
Vì quen bự nên chả tốn xu nào (chắc vì hùi xưa có ơn lớn vs ng ta nên giờ ng ta trả ơn.
CV thì đôi khi cũng chạy tới chạy lui,nhưng ko áp lực về chỉ tiêu,thích thì chạy ko thì thôi.
Còn mấy đứa chung chỗ làm vào bằng thi cử nghe nó kể,bị sếp chèn ép mà nản muốn nghỉ hết. :(
Chắc chắn là có rồi, thời trước xin vào NH dễ còn chạy chọt, thời này cạnh tranh khốc liệt thì càng phải vận dụng "nhất hậu duệ, nhì quan hệ". Tuy nhiên, tự đi bằng đôi chân mình sẽ vững chắc hơn.

Lật ngược lại vấn đề, có những nơi, khi vào làm việc bằng chạy chọt thì sẽ bị nhìn bởi những ánh mắt không mấy thiện cảm. Chỗ mà bạn của bạn làm chắc tiêu cực có tiếng rồi, khi đấy, những ai tự thi vào sẽ bị "đì", có khi ép đến mức tự nghỉ việc:-s. Cả hai trường hợp đều xuất phát từ "tâm lý đám đông" của đại đa số người Việt, đó là khi một người khác với đa số những người khác trong một tập thể sẽ bị coi là "cá biệt".

Chắc chắn là có rồi, thời trước xin vào NH dễ còn chạy chọt, thời này cạnh tranh khốc liệt thì càng phải vận dụng "nhất hậu duệ, nhì quan hệ". Tuy nhiên, tự đi bằng đôi chân mình sẽ vững chắc hơn.

Lật ngược lại vấn đề, có những nơi, khi vào làm việc bằng chạy chọt thì sẽ bị nhìn bởi những ánh mắt không mấy thiện cảm. Chỗ mà bạn của bạn làm chắc tiêu cực có tiếng rồi, khi đấy, những ai tự thi vào sẽ bị "đì", có khi ép đến mức tự nghỉ việc:-s. Cả hai trường hợp đều xuất phát từ "tâm lý đám đông" của đại đa số người Việt, đó là khi một người khác với đa số những người khác trong một tập thể sẽ bị coi là "cá biệt".

Đúng vậy đó!Mình nghĩ tình trạng gửi gấm,"đi cửa sau" cũng ko nghiêm trọng đâu vì làm vậy chẳng khác nào NH muốn tự giết mình! Giờ NH đang cần những con người có năng lực,làm được việc.Tự thi vào được là minh chứng cho điều đó.:D

Nhưng hi vọng gặp được các sếp xem trọng khả năng hơn là quan hệ.Chớ hóng hớt cũng nghe các UBers than bị sếp "đì" cũng nhiều.Vào đc cửa rồi mà còn bị đẩy ra thì đau còn gì bằng. X_X

Ngày trước ngân hàng làm ăn dễ, 1 người làm có thể gánh thêm vài người nữa,Bây h khó khăn rồi,ko có năng lực thì cũng khó vào vì bây h cần người có năng lực thực sự :|

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
xin các bạn đừng nghĩ những bạn COCC hay lobby là những ng kém cỏi nhé, bản thân gia đình họ có điều kiện nên nhiều gia đình cũng đầu tư mạnh vào giáo dục nhé. mình quen nhiều bạn con của các sếp và kiến thức của họ cực kỳ ngưỡng mộ (CFA,ACCA...) chứ ko phải cứ COCC là kém đâu.
trở lại vấn đề công việc,mới vào thì các bạn sẽ được tuyển vào các vị trí ở front office như QHKH...do đó việc đo lường hơn nhau về kiến thức là không nhiều,bạn nào có quan hệ rộng,chạy tốt chỉ tiêu,kỹ năng sales tốt sẽ thành công thôi. thế nên chuyện năng lực tốt hay không hầu như chưa khẳng định hoàn toàn trong các vị trí này.

Xác nhận là có nhá !
Người thật việc thật:
CHính vì vào dễ dàng nên người ta mới không biết năng lực như thế nào, cũng chả dám giao việc cho đó bạn ~~!.Đó là còn chưa kể quá yếu kém người ta cứ cho chầu đó , chán phải tự bỏ :)
Xin gì thì xin , chạy đâu thì chạy cốt lõi vẫn phải biết làm việc.Không thì "Ô" có to tới mấy , dày bao nhiêu rồi cũng thủng mà thôi :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,621
Thành viên mới nhất
oubaotiyu1111
Back
Bên trên