Chào các bạn sao mình thấy thất vọng cho ngành Ngân hàng Việt Nam

Mình nộp hồ sơ nhiều ngân hàng, có ngân hàng nhận hồ sơ xong đem đốt (ngâm giấm vài năm rồi bỏ), có ngân hàng gọi test xong bỏ, có ngân hàng làm đầy đủ hết rồi nói tuyển người có kinh nghiệm, ko thì hỏi có quen ai trong ngân hàng không thì mới được nhận, có ngân hàng nói thẳng "nếu em mở tài khoản tiền gửi từ 300tr tại ngân hàng, em sẽ được nhận".;)

Thật vô lý, tốn mồ hôi công sức, học mấy năm trời, bằng đủ thứ. Mà nhìn lại, đứa ko có bằng cấp gì ngoài cái bằng cấp 3, vậy mà làm cán bộ ngân hàng mới ghê, thu nhập cả tháng cả chục triệu. ^:)^

Họ đưa ra nhiều tiêu chuẩn tuyển dụng vô lý, như chỉ nhận bằng trường này, ko nhận trường kia. Chỉ tuyển nữ, nam ko nhận. Nhận cao trên 160cm, phải có quen biết trong ngân hàng để tạo niềm tin. Phòng giao dịch này hết chỗ, đợi khai trương phòng giao dịch mới (chờ tới lúc đó, nó tuyển tiếp đợt khác).

Bởi vậy bây giờ, trên báo cứ vài tháng là lại đăng, cán bộ ngân ngàn biển thủ công quỹ, thất thoát tiền, ôm tiền bỏ trốn... mà toàn giám đốc, trưởng phòng không. Đó vậy đó, người trung thực, vì công việc, muốn xin vô để có công việc ổn định thì lại không được nhận. Người không ra gì thì nhận vô, làm rồi chôm tiền, đáng đời mấy ngân hàng, chôm nhiều vô, đăng báo nhiều vô, để có màn kịch hay cho mọi người coi.

Thành viên loverswinter lưu ý nghiêm cấm post bài có thông tin chạy vào Ngân hàng với bất kỳ Ngân hàng nào trên Forum.
Các thành viên lưu ý không tin những thông tin thất thiệt tránh bị lừa đảo bởi những cò mồi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thế tại sao nhiều nhiều người vẫn vào được NH bằng chính năng lực của họ?? :-|

b nói nghe bi quan thế.cũng tùy từng ngân hàng và từng cá nhân mà.đâu phải chỗ nào cũng như bạn nói=D>

Mình xin phép cười vào mặt chủ thớt cái!:-|

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình thì chỉ thấy lạ là, yêu cầu tuyển dụng thì rất cao nhưng người đc tuyển thì lại không như thế. Cái vấn nạn này trong chúng ta ai chả biết, chỉ là có nói ra hay không thôi. Biết để có đối sách thích hợp chứ không thể để mất động lực của bản thân đc.

VN ở đâu chả thế chứ có phải mỗi ngành NH, nên coi tham nhũng là 1 nét văn hóa đặc trưng của ng Việt, bởi ở nơi đâu ta cũng dễ dàng bắt gặp :) H chỉ có chấp nhận và sống như giun, cứ đường nào đi được là bò thôi chứ ko bò được theo lộ trình tính trước đc :))

VN ở đâu chả thế chứ có phải mỗi ngành NH, nên coi tham nhũng là 1 nét văn hóa đặc trưng của ng Việt, bởi ở nơi đâu ta cũng dễ dàng bắt gặp :) H chỉ có chấp nhận và sống như giun, cứ đường nào đi được là bò thôi chứ ko bò được theo lộ trình tính trước đc :))
Bởi vậy không có người đỡ thì mình phải bò thôi bạn ah.nhiều lúc thấy nhục nhưng vì cơm áo gạo tiền dành phải chấp nhận thôi.

VCB mà 150 tr thì ngon quá còn gì, gấp 2-3 lần số ấy mềnh cũng chấp nhận

Mình ko có cò gì hết nha, mình chỉ lấy thông tin, để chứng minh thôi nha moderator

Bạn nào cười mình, thì bạn đó chắc là làm ăn trót lọt, hãy coi lại nhé, nếu bạn được nhận vào là vì họ cần tuyển những vị trí chuyên môn, đòi hỏi nghiệp vụ cao, nhưng ko bao giờ làm sếp :)), vì nếu bạn làm sếp thì ai làm công việc của bạn. Còn những đợt tuyển đại trà thông tin um sùm, chỉ là tuyển cho có thôi.

Không nói đâu xa, đợt vừa rồi mình dự tuyển ngân hàng Sacombank, tuyển rầm gú cho đã, nó gửi email nói báo trúng tuyển, nhưng chờ nó sắp xếp, bẳng đi 2 tháng bên nhân sự lại gửi email cho mình qua địa chỉ email khác của mình, mời tham gia dự tuyển giống y hệt như thế. Mình copy hết 2 bức email nó báo trúng tuyển gửi cho nó, chửi vào mặt nó, lúc đầu nó còn trả lời sau đó nó im ru luôn.

Ocean Bank thì đến vòng phỏng vấn nó loại bằng cách hỏi bạn có làm ngân hàng nào chưa, chưa làm thì out gay lập tức. Vietcombank chỉ tuyển nội bộ, chừng nào ko có người phù hợp vị trí đó nó mới tuyển bên ngoài, mình biết điều này vì mình có quen trưởng phòng phát triển thẻ của 1 chi nhánh lớn (nhưng mình ko nhờ vả để vô, mình muốn vào bằng thực lực). Đông Á thì còn đỡ đỡ, mà dạo này cũng cà chớn. Maritime Bank thì ko vô bằng tiền mà vô bằng vật chất @.@, ngán ngẩm mấy cha này.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,809
Thành viên mới nhất
thud
Back
Bên trên