Câu hỏi phỏng vấn liên quan đến đạo đức CBTD

Khi đi pv mà được hỏi câu như này thì trả lời như nào cho hợp lý đây:
"Khi bạn làm một hồ sơ thấy rủi ro rất cao, không thể cho vay nhưng GĐ lại yêu cầu bắt buộc phải cho vay thì bạn xử lý thế nào?"

Một bên là đạo đức hành nghề còn một bên là GĐ thì phải giải quyết thế nào????

Nếu gọi là phỏng vấn thì dứt khoát trả lời không? co rủi ro cao thì không cho vay, ngân hàng ở vị thế chủ động, cần huy động là chính, chứ cho vay thì không thiếu. Nếu sếp mà ép thì trước sau gì cũng chết, thà chịu chết trước. Sống lại "nhanh"

câu này trả lời khi phỏng vấn với trong thực tế chắc khác nhau nhiều :)
mình nghĩ nếu trả lời phòng vấn chắc xét theo đúng thủ tục mà làm thôi :)

nhân viên thẩm định nên giải thích rõ những rủi ro, và nếu là người đang bị phỏng vấn thì mình đừng nói thẳng thừng quá, mà sẽ tìm cách nói lãng đi, em tin rằng với quy mô hoạt động hiện tại của ngân hàng thì sẽ không có vị giám đốc nào muốn cho vay khoản vay rủi ro như vậy.

Đây là 1 cuộc phỏng vấn đúng ko, chứ không phải thực tế
Vì vậy đúng nhất là làm đúng quy trình tín dụng bởi lẽ ng tuyển dụng sẽ đánh giá ở đây, còn thực tế thế nào thì còn phụ thuộc vào quá nhiều yếu tố
Nếu có thể thì phải thêm nhiều điều kiện thì mới có thể cho vay

theo mình thì, thẩm định hồ sơ là CBTD, nhưng quyết định cho vay cuối cùng thì phải được sợ chấp thuận của sếp, trong tờ trình, mình cứ trình bày là có rủi ro, ko thể cho vay, nếu sếp chấp nhận cho vay là trách nhiệm của sếp rồi.

Thực tế làm việc cho thấy, khi đã viết tờ trình, trình món vay đó cho khách hàng thì CBTD phải đứng về phía khách hàng tức là thấy có thể cho vay được chứ chẳng ai lại viết tờ trình nói là khách hàng rủi ro không cho vay đc cả( vì như thế là phải loại bỏ rồi). Trong trường hợp này thật nhạy cảm, mình cũng từng dính câu hỏi này trong vòng pv của 1 ngân hàng lớn mình trả lời xong thì họ hỏi lại nếu sếp cứ ép thì em đành nghỉ việc àh ( vì mình đã xác định cho vay sẽ rủi ro ko cho vay sẽ có thể bị cho nghỉ viêc) mình trả lời nếu vậy thì chỉ còn cách nghỉ việc thôi và mình ko qua vòng pv dù các câu trả lời khác rất ok, :D đấy là thực tế của mình

Theo mình,chúng ta đang ở thế tiến thoái lưỡng nan do đo ta nên tiếp nhận hồ sơ,thẩm định thật kỹ nhất là TSBĐ (vì rủi ro cao nên ta phải tập trung vào pháp lý và giá trị lớn cũng như đô thanh khoản của TSBĐ), xác định rõ nhu cầu của KH đó để có hình thức cho vay phù hợp (vd: cho vay từng lần, nếu KH vay để mua TS cố định thì ta có thể cấp tín dụng thuê tài chinh (thuê mua v.v..). còn nếu đọ rủi ro cao đến nỗi out of control thì..chào thân ái và quyết thắng KH luôn!em k muốn mặc ao Juventus!#:-s

Mình đã bị hỏi câu này trong đợt phỏng vấn vừa rồi, "sếp trực tiếp làm việc với em bắt em kí thì giải quyết thế nào?" nhưng quả thực đây là tình huống quá khó, ban đầu mình cũng cân nhắc mức độ rủi ro, nói chuyện trực tiếp thẳng thắn với sếp.... khổ nỗi anh PGĐ gạt phắt đi, bảo "nếu hậu quả lớn cho ngân hàng thì sao?" @@ Mình trả lời luôn là "là một CBTD, em bảo vệ lợi ích cho ngân hàng chứ ko bảo vệ lợi ích cho một cá nhân". Xong! Anh PGĐ bảo xử lý như thế là hoàn toàn chính xác :)) dù là rủi ro mang lại hậu quả nhỏ hay lớn thì cũng ko đc làm thế, vi phạm đạo đức và làm ảnh hưởng đến lợi ích NH. Cần phải báo cáo lên cấp lãnh đạo cao hơn để xử lý @@.

Tình huống này mình lại đem về hỏi ông anh làm trưởng phòng TD. Anh bảo "trả lời thế là ko linh hoạt" :| là anh, anh vẫn kí, lại còn "m ko làm được thì t thuê thằng khác :(( có thiếu gì đâu." Anh còn bảo là đã viết sẵn đơn nghỉ việc, chỉ còn điền ngày là xong.

Thế đấy! các sếp còn có suy nghĩ khác nhau nữa là mấy đứa vừa ra trg chưa có kinh nghiệm như tụi mình. Có lẽ nó còn phụ thuộc vào mức độ liều của từng người, mức độ bảo trợ cho cái rủi ro kia nữa :)) Kiểu như chủ tịch tỉnh gọi sếp lên bảo làm, sếp lại bảo lại nhân viên, thôi thì có lẽ em cũng làm liều một phen :))

Thực tế làm việc cho thấy, khi đã viết tờ trình, trình món vay đó cho khách hàng thì CBTD phải đứng về phía khách hàng tức là thấy có thể cho vay được chứ chẳng ai lại viết tờ trình nói là khách hàng rủi ro không cho vay đc cả( vì như thế là phải loại bỏ rồi). Trong trường hợp này thật nhạy cảm, mình cũng từng dính câu hỏi này trong vòng pv của 1 ngân hàng lớn mình trả lời xong thì họ hỏi lại nếu sếp cứ ép thì em đành nghỉ việc àh ( vì mình đã xác định cho vay sẽ rủi ro ko cho vay sẽ có thể bị cho nghỉ viêc) mình trả lời nếu vậy thì chỉ còn cách nghỉ việc thôi và mình ko qua vòng pv dù các câu trả lời khác rất ok, :D đấy là thực tế của mình

Nhưng đó là NH nào bạn? có khi bạn out vì những yếu tố khác nữa..

Tks các anh chị và các bạn đã chia sẻ cho đứa mới SV mới ra trường như tụi em.. :D (em mới bít có vụ làm biên bản khi trình như vậy, hồi đi thực tập cũng được làm tờ trình cũng các anh chị hướng dẫn nhưng chưa đụng tới cái biên bản đó, chắc tại mấy hồ sơ đó chưa đến này và có đến mức độ này thì cac Sv thực tập cũng ko dc nghía đến!! :)))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên