Cập nhật tình hình thi tuyển vào BIDV đợt thi Tháng 7/2012

Các bạn cho mình hỏi năm vừa rồi BIDV thi lý thuyết tự luận hay trắc nghiệm. Mình thi BIDV Bắc miền trung mà tìm trên diễn đàn ko thấy có đề năm ngoái nên ko biết thế nào để chuẩn bị.

Câu chi chuyển nhượng mình cũng chọn học bổng
cứ nghĩ học bổng là trợ cấp ai dè về xem ại nó nằm chình ình trong chi chuyển nhượng
mình chọn đáp án không cái nào đúng, nhưng giải thích thì sai mất rồi, thu thường xuyên của NSNN bao gồm thuế, thu từ sở hữu tài sản và phí lệ phí; vừa mới xem lại xong. Câu chi chuyển nhượng mình cũng chọn là chi học bổng. Câu tỷ giá các bạn tính ra bao nhiêu? Quên hết điểm tý giá rùi;

uhm. Mình rất hay bị lẫn cái này. hic. bùn quá. nếu vậy thì được định giá cao có nghĩa là sức cạnh tranh hh sẽ cao, đúng ko bạn?

Trời ơi! VNĐ bị định giá cao thì làm sức cạnh tranh giảm chứ =))
VD tại VN hàng hóa A có giá 20 VNĐ
theo tỷ giá danh nghĩa 20 thì A có giá 1USD
theo tỷ giá thực 21 thì A có giá 20/21 <1
Chứng tỏ sức cạnh tranh đã bị giảm khi tỷ giá danh nghĩa làm giá bán cao hơn ở nước ngoài

uhm, mình cung nghĩ đồng nội tệ bị đánh giá thấp, khi đó tính cạnh tranh cao, đặc biệt canh tranh về giá

Trời ơi! VNĐ bị định giá cao thì làm sức cạnh tranh giảm chứ =))
VD tại VN hàng hóa A có giá 20 VNĐ
theo tỷ giá danh nghĩa 20 thì A có giá 1USD
theo tỷ giá thực 21 thì A có giá 20/21 <1
Chứng tỏ sức cạnh tranh đã bị giảm khi tỷ giá danh nghĩa làm giá bán cao hơn ở nước ngoài
Lúc đầu mình cũng nghĩ như vậy, nhưng đọc thử mấy bài báo thì họ phân tích khác, là bởi vì ở đây đang đánh giá cao đồng nội tệ hơn giá trị thực. đây đang là vấn đề rất thực tế hiện nay nè.
vd:http://taichinh.vnexpress.net/tin-t...04/ty-gia-van-thap-hon-thuc-te-khoang-5-8127/

Mình thì nghĩ thế này. Tại sao ngân hàng trong năm vừa rồi có mấy lần điều chỉnh tỷ giá VND so với USD để nâng cao lên, làm cho đồng nội tệ bị giảm giá xuống=> thúc đẩy xuất khẩu hàng hóa ra thế giới

nên mình trường hợp này chọn đáp án C, đánh giá thấp đồng nội tệ để nâng cao tính cạnh tranh của hàng hóa trên thị trường thế giới.

phải rồi, cứ nghĩ đến trường hợp Trung Quốc. Đồng nhân dân tệ liên tục bị Mĩ kêu là định giá quá thấp, nên hàng hóa Mĩ khó xuất khẩu vào TQ được, trong khi hàng hóa TQ tha hồ xuất khẩu các nước. Người ta gọi là chính sách "duy trì đồng nội tệ yếu". Mình chọn giống bạn.

các bạn có biết bidv họ tính điểm như nào ko? nghiệp vụ x2 cộng tiếng anh chia 3 à hay thế nào?:-<

hum nay mới mò lên đây, thấy dân tình bàn luận mà đau cả cái đầu
đợi chờ kết quả vậy :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,573
Thành viên mới nhất
Minhthu02