Cần phải trang bị những gì để làm trong ngân hàng?

chào các anh chị,em la sinh viên năm 2 chuyên ngành ngân hàng. em rất muốn làm trong ngân hàng,nhưng chưa biết phải học,làm(làm thêm hoặc part-time) những gì để chuẩn bị cho sau này(vì hiện giờ có nhiều sinh viên cùng học ngành này như em nên tỉ lệ cạnh tranh rất cao). rất mong các anh chị tư vấn và giúp đỡ.\m/\m/\m/

KIẾN THỨC và KỸ NĂNG :D
anh nói cụ thể được ko ak,ví dụ như học thì phải học những cái gì ngoài kiến thức trên trường(tin học phục vụ cho ngân hàng thì nên học cái gì a,hoặc học cái khác ntn...),còn làm thì anh có biết nên làm gì ko a(có liên quan và giúp ích cho sau này ko a).em hỏi về phần "HỌC " để muốn học đúng hướng,bỏ đi những cái không cần thiết,còn về phần "LÀM" để muốn hỏi sinh viên bọn em nên làm công việc gì để nâng cao kĩ năng và kinh nghiệm ak(chứ bây giờ đi đâu cũng thấy bán hàng đa cấp,nản). anh nói chung chung thế thì làm sao em định hình được a

Hi bạn, trước khi vào được NH thì phải thi hoặc pv, đó mới là chuyện khó. HỌC để thi vào NH và sau khi đc NH đào tạo thì sẽ LÀM. Muốn thi vào NH thì bạn cần phải dự tính trước mình sẽ thi vào vị trí nào (khi coi thông tin đăng tuyển của NH í) và ôn theo những môn liên quan đến vị trí ứng tuyển. Có 1 số NH như Big4 thì thường hỏi về kiến thức chuyên ngành chiếm 50% số điểm, phần còn lại có thể là kiến thức thực tế (có lẽ để phân loại ứng viên) hoặc 1 số kiến thức liên quan đến các quy định của Nhà nước. Các NHTM khác thì đôi khi có cho chung cả kiến thức của nghiệp vụ NHTM bên cạnh phần chuyên ngành. Vì vậy, cần phải nắm chắc kiến thức chuyên ngành và tham khảo thêm 1 số đề thi (trên UB có nhiều topic liên quan và nhiều tài liệu hữu ích lắm đó).
Còn về việc làm cũng liên quan nhiều đến chuyện học của bạn vì các NH tuy khác nhau về phần mềm và có quy trình riêng nhưng tất cả điều dựa trên các lý thuyết chung, luật và quy định của Nhà nước nên để có thể làm được thành thục thì mình cần phải hiểu đc bản chất của từng nghiệp vụ thông qua kiến thức của bản thân, tránh việc làm theo 1 cách máy móc nhé.

Trước hết mình thấy bạn có tinh thần học hỏi từ năm thứ 2 vậy là rất tốt. Mình chưa đi làm bạn à. Đang xin việc thôi( mình mới ra trường năm nay mà). Tuy nhiên mình cũng có vài góp ý nho nhỏ để giúp bạn theo kinh nghiệm thi tuyển của mình như sau. Khi thi vào ngân hàng tùy từng vị trí ứng tuyển và đặc thù riêng của từng ngân hàng mà bạn sẽ thi: nghiệp vụ, tiếng anh, IQ , tin học ... Cụ thể thì như sau bạn à
1. Nghiệp vụ: tùy vị trí ứng tuyển bạn nên ôn kỹ nghiệp vụ. Phải nên đọc kỹ tất cả những lý thuyết trong sách nghiệp vụ môn mà bạn sẽ thi. Tiếp đến ôn phần bài tập nữa nhé. Bạn nên vào tham khảo cách thức ra đề của từng ngân hàng trong trang web giang's blog. và nếu thị vị trí tín dụng nhớ tìm hiểu thêm cẩm nang tín dụng của ngân hàng mình ứng tuyển trên google (nếu có). Nếu có gì thắc mắc thì có thể hỏi trực tiếp trên cộng đồng Ub của mình nè.
2. Tiếng anh: cố gắng học thêm từ vựng và ngữ pháp, đặc biệt là những từ thuộc về lĩnh vực ngân hàng nhé.
3. IQ : có thể bằng tiếng anh hoạc tiếng việt, tham khỏa thêm ở google nhé bạn
4. Tin học: chủ yếu là word, excel, powerpoint...
Đây là phần thi viết mà bạn phải vượt qua nếu muốn vào vòng sâu hơn. Tiếp đến cần bồi dưỡng cả kỹ năng cho bản thân nữa bạn nhé. Việt làm thêm cũng khá quan trọng đấy, những việc làm đó giúp bạn rèn luyện kỹ năng giao tiếp và xử lý tình huống tốt khi gặp khó khăn với khách hàng sau này. Trang bj thêm cho mình kỹ năng sống là rất cần thiết, nó giúp bạn tự tin hơn trong các cuộc phỏng vấn đấy.
Cuối cùng là cần có tinh thần luôn nhìn về phía trước nha bạn. Xin việc ở ngân hàng là một con đường không phải dễ dàng, cần có thời gian và cả những thất bại ban đầu, đừng nản chí nếu gặp khó khăn nha. Mình nộp đơn và hồ sơ cũng khá nhiều ngân hàng đấy. Mong những kinh nghiệm của mình sẽ giúp được bạn ít nhiều trong việc định hướng con đương bạn đi. Chúc bạn thàng công!

Trước hết mình thấy bạn có tinh thần học hỏi từ năm thứ 2 vậy là rất tốt. Mình chưa đi làm bạn à. Đang xin việc thôi( mình mới ra trường năm nay mà). Tuy nhiên mình cũng có vài góp ý nho nhỏ để giúp bạn theo kinh nghiệm thi tuyển của mình như sau. Khi thi vào ngân hàng tùy từng vị trí ứng tuyển và đặc thù riêng của từng ngân hàng mà bạn sẽ thi: nghiệp vụ, tiếng anh, IQ , tin học ... Cụ thể thì như sau bạn à
1. Nghiệp vụ: tùy vị trí ứng tuyển bạn nên ôn kỹ nghiệp vụ. Phải nên đọc kỹ tất cả những lý thuyết trong sách nghiệp vụ môn mà bạn sẽ thi. Tiếp đến ôn phần bài tập nữa nhé. Bạn nên vào tham khảo cách thức ra đề của từng ngân hàng trong trang web giang's blog. và nếu thị vị trí tín dụng nhớ tìm hiểu thêm cẩm nang tín dụng của ngân hàng mình ứng tuyển trên google (nếu có). Nếu có gì thắc mắc thì có thể hỏi trực tiếp trên cộng đồng Ub của mình nè.
2. Tiếng anh: cố gắng học thêm từ vựng và ngữ pháp, đặc biệt là những từ thuộc về lĩnh vực ngân hàng nhé.
3. IQ : có thể bằng tiếng anh hoạc tiếng việt, tham khỏa thêm ở google nhé bạn
4. Tin học: chủ yếu là word, excel, powerpoint...
Đây là phần thi viết mà bạn phải vượt qua nếu muốn vào vòng sâu hơn. Tiếp đến cần bồi dưỡng cả kỹ năng cho bản thân nữa bạn nhé. Việt làm thêm cũng khá quan trọng đấy, những việc làm đó giúp bạn rèn luyện kỹ năng giao tiếp và xử lý tình huống tốt khi gặp khó khăn với khách hàng sau này. Trang bj thêm cho mình kỹ năng sống là rất cần thiết, nó giúp bạn tự tin hơn trong các cuộc phỏng vấn đấy.
Cuối cùng là cần có tinh thần luôn nhìn về phía trước nha bạn. Xin việc ở ngân hàng là một con đường không phải dễ dàng, cần có thời gian và cả những thất bại ban đầu, đừng nản chí nếu gặp khó khăn nha. Mình nộp đơn và hồ sơ cũng khá nhiều ngân hàng đấy. Mong những kinh nghiệm của mình sẽ giúp được bạn ít nhiều trong việc định hướng con đương bạn đi. Chúc bạn thàng công!
Bạn ơi! đấy là vòng thi viết, thế còn kinh nghiệm khi pv thì sao hả bạn? mình cần chuẩn bị những gì hay kỹ năng gì khi vào pv đây? t thi nhiều NH lắm rùi, toàn bị out vòng PV thui c ah,huhu...:((

e cũng đang học chuyên ngành ngân hàng, nhưng e ko thể hình dung ra sau này sẽ làm cái gì nữa, em muốn làm công việc đi về đúng giờ, ko phải đi lại nhiều, anh chị có thể cho em biết, có vị trí nào thích hợp như vậy ko ah.

Bạn ơi! đấy là vòng thi viết, thế còn kinh nghiệm khi pv thì sao hả bạn? mình cần chuẩn bị những gì hay kỹ năng gì khi vào pv đây? t thi nhiều NH lắm rùi, toàn bị out vòng PV thui c ah,huhu...:((
Lâu quá mình không vào ub nên trả lời câu hỏi cảu bạn hơi muộn, thông cảm nha.
Theo kinh nghiệm phỏng vấn của mình, thì trước hết đi phỏng vấn bạn phải tự tin,đừng lo lắng quá kẻo vào run lại trả lời lắp bắp là không được đâu.
trước khi phỏng vấn, bạn nên tìm hiểu kỹ thông tin về ngân hàng và vị trí mình dự tuyển, để người phỏng vấn biết là bạn thật sự quan tâm đến công việc mà bạn đang ứng tuyển. Câu đầu tiên mình thường được phỏng vấn là "Hãy tự giới thiệu về bản thân", vì vậy nếu phần này bạn chuẩn bị kỹ thì sẽ khá tốt. Nếu bật những ưu điểm mà bạn đạt được trong 4 năm đại học cũng như những thành tích trong công việc (Nếu có, làm thêm cũng được). Chú ý, nếu bạn đã nêu những thành tích ấn tượng của mình thì phải chuẩn bị thật kỹ nhé, vì người ta sẽ hỏi: bạn làm thế nào đạt được điều đó? Câu này nên trả lời theo hướng chủ động tý, đại loại là cho họ thấy bạn biết xử lý tình huống.
Mình cho bạn ví dụ nha, đợt mình PV ở ACB mình rớt vì câu này đấy, sau đó mới rút ra kinh nghiệm. Mình được điểm 10 bài luận văn tốt nghiệp. Họ hỏi mình tiếp cận thông tin như thế nào để đưa ra giải pháp. Lúc ấy là lần đầu tiên mình đi PV nên trả lời thành thật "Em tìm thông tin chủ yếu trên mạng", vì ngân hàng mình thực tập thông tin KH được bảo mật không hỏi gì được nên bài mình tìm thông tin chủ yếu trên mạng thật. Họ hỏi lại mấy lần mình vẫn vậy, sau này mình mới biết cần phải trả lời những câu hỏi theo hướng nhạy bén. Kiểu như là mình điều tra thông tin KH trực tiếp, PV KH. Họ thích những nhân viên như vậy. Nếu mình không có thật cũng nên bịa tí. Nhưng phải khéo léo nha, kẻo họ hỏi nhiều đâm ra mình lộ là nói xạo đấy. (^-^).
Bạn cầm chuẩn bị trước cho mình một số câu hỏi khác như: Tại sao bạn dự tuyển vị trí này? điểm mạnh và điểm yếu của bạn? Mục tiêu của bạn trong thời gian tới?......
nếu muốn nổi bật cuối cùng bạn có thể đạt câu hỏi khéo léo cho nhà PV? Đay là cách bạn lấy điểm đấy.
Trang phục lịch sự nữa nhé bạn. Mong những kinh nghiệm của mình giúp ích cho bạn.

Bạn Kim Liên nói cũng đúng
Hiện tại mình là GDV của NH An Bình. Chia sẻ một vài điều với mọi người:
Thi viết thì quan trọng nhất là nghiệp vụ rồi Chỉ số cảm xúc là thứ nhì rồi IQ (chỉ số cảm xúc tức khả năng xử lý tình huống)
Và vòng cuối cùng là phỏng vấn: Bạn phải có phong thái tự tin, trang phục gon gàng. Đây là điều gây ấn tượng đầu tiên. Khi trả lời không nên nói quá nhiều những điều mình không biết. Đặc biệt chú trọng những đặc điểm nổi bật có lợi cho vị trí mình tuyển dụng. Và hơn hết lời nói của các bạn cần thể hiện sự quyết tâm, niềm đam mê (co thể giả tạo 1 chút cũng được nhưng phải khéo léo)
Mà xin nói luôn với các bạn, làm việc trong môi trường ngân hàng rất áp lực, nói chung không được thoải mái đâu. hihi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,595
Thành viên mới nhất
khogameww88
Back
Bên trên