Cần lời khuyên - xin giúp em

mariayellow

Thành viên
Em học hệ CĐ tháng 6 này em sẽ ra trường, với quy định mới của bộ khả năng để liên thông lên là rất rất khó, bạn của em nói là phải đến năm 2014 mới được. Em đang đứng trước 2 sự lựa chọn:
  1. Cầm bằng CD ra trường và xin một công việc tại thành phố, ngân hàng càng tốt nếu không được thì em sẽ bám vào một công việc nào đó cho đến khi em xin được 1 công việc ở ngân hang thì thôi
  2. Cậu em muốn em về quê làm ở VIETCOMBANK, cậu em nói về làm 1 năm rồi sau này lên đó học lên cũng được.
Em thật sự muốn làm việc ở TP nhưng anh chị biết đó ngành ngân hàng bây h mún xn việc đâu có dễ, em sợ mình mãi mà ko xin đc 1 công việc ở Thành phố sẽ đâm ra nản. Ở đây đã có ai ra trường rồi share em chút kinh nghiệm xin việc

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nếu mình là nhà doanh nghiệp. Mình sẽ ko bao giờ cho bạn vào làm việc tại dn của mình. Vì bạn chẳng có một tinh thần cầu tiến, nhìn qua thấy bạn cũng giống bao nhiêu bạn khác, kiểu làm ít mà đòi hưởng sướng đó. Tốt nhất là bạn về quê làm việc đi.

mình đã ra trường rồi, mình khuyên bạn nên về quê làm ở Vietcombank ý vì dù j gia đình bạn cũng có quan hệ rồi
bây giờ nếu bạn muốn trụ lại thành phố cũng đc thôi nhưng chưa chắc đã có công việc tốt
với lại sau này bạn học liên thông thì học t7 cn cũng đc mà đâu phải là chính quy đâu mà sợ học giờ hành chính

Nếu 1 Tháng trước đây khi mình đăng tin này lên có lẽ bạn sẽ không đánh giá mình như vậy, lúc đó mình cũng như bao bạn sinh viên khá háo hức với một bảng điểm loại ưu, một CV đẹp va khi ấy đặt ra bao nhiêu mục tiêu: học nghiệp vụ, toeic, ACCA, Làm thêm rồi này này nọ nọ. NHưng sau tết năm nay mình quyết định lên TP Kết thúc sớm kỳ thực tập của mình, mình nhận ra 1 điều muốn có một công việc ko hề dễ dàng gì mình nộp đơn xin làm thêm gần như khắp Q1, Q3, Q9, B. Thạnh , TĐức cái cảnh rồ ga chạy đi xin việc, gặp gỡ nhìu người cùng cảnh ngộ đã giúp mình nhận ra nhiều điều người ta thường nói nhiều hơn làm, chỉ biết vạch ước mơ chứ ko biết biến ước mơ đó thành hiện thực. Hiện tại mình đang làm việc tai CTY Bảo HIểm Dai-iChi Life hàng ngày phải làm việc với cường độ 8h, mình hơi sợ vì liệu 1 ngày nào đó với quyết định ở lại thành phố mình có đi trái ngành, mình vẫn muốn có 1 công việc ở ngân hàng.

P/S: Bạn ah! mình không có ý gì xấu nhưng câu nói của bạn phía trên thực sự làm mình rất buồn, buồn không phải vì bị người khác phê phán mình chính là nguoi như vậy mà bở vì mình nhìn thấy một con người trong quá khứ của mình từ bạn. Uoc mơ phải đi liền với thực tế, không ai quan tâm tỡi chuyện bạn có chí cầu tiến hay ko, cái đó tự bạn đánh giá thôi, mọi người chỉ quan tâm bạn có làm đc việc ko
[/SIZE][/SIZE]

Cảm ơn bạn nhiều! Đã qua tháng 4 rồi không thể nộp hồ sơ thi liên thông vào 4/7 đc nên phải tới năm 2014, Với một người đã ra trường có kinh nghiệm trong công việc lẫn trong cuộc sống như vậy mình chúc cho bạn sau này sẽ thành công

THỰC TẾ CỦA BẠN LÀ: THAM VỌNG MÀ KO CÓ KHÁT VỌNG. MỤC TIÊU KO RÕ RÀNG THỰC SỰ. MỤC TIÊU CUỘC SỐNG QUÁ NHỎ. NHÌN ĐỜI CÒN MÀU HỒNG. MÌNH THÍCH CÁI NGHĨ người ta thường nói nhiều hơn làm, chỉ biết vạch ước mơ chứ ko biết biến ước mơ đó thành hiện thực. NHỮNG CUỘC TIẾP XÚC VỚI ĐỜI THƯỜNG CHƯA NHIỀU. ĐÓ LÀ CÁI ĐIỂM YẾU CỰC LỚN MÀ HẦU NHƯ RẤT NHIỀU NGƯỜI MẮC PHẢI. MÌNH BIẾT CÓ NHIỀU BẠN HỌC GIỎI. KIẾM TIỀN CŨNG ĐƯỢC, GỌI LÀ CÓ ĐIỀU KIỆN, NHƯNG XIN LỖI NẾU PHẢI NÓI RẰNG, CÁC BẠN ẤY CŨNG CHẢ HƠN NGƯỜI KHÁC LÀ BAO. GỬI ĐẾN BẠN CŨNG NHƯ NHỮNG NGƯỜI KHÁC NẾU CÓ ĐỌC BÀI NÀY. CÁC BẠN CỨ ĐÒI HỎI CÔNG VIỆC HOÀN HẢO, NHÀN HẠ NHƯNG CÁC BẠN ĐÃ CỐNG HIẾN NHỮNG GÌ CHO DOANH NGHIỆP ĐÃ CHO BẠN MỘT CÔNG VIỆC. HỌ CŨNG CẦN PHẢI SỐNG, CŨNG CẦN NHỮNG NGƯỜI BÊN CẠNH GIÚP ĐỠ NHƯNG CÓ DOANH NGHIỆP NÀO MUỐN ĐỂ MẤY NGƯỜI CHỈ COI ĐÓ LÀ CHỖ CHÚ TRÂN CHO CÁC BẠN DỰA DẪM RỒI BỎ LẠI HỌ VỚI BAO BỘN BỀ KIẾM TÌM NGƯỜI KHÁC. NGHĨ LẠI MÌNH " CÓ NĂNG LỰC" LÀM VIỆC CHĂM CHỈ CHO CÔNG TY 2-3 NĂM THẬM CHÍ NHIỀU NĂM RỒI BỖNG MỘT HÔM CÓ ĐỨA SINH VIÊN CHẾT TIỆT NÀO MỚI RA TRƯỜNG LÀM CONG VIỆC MÀ MÌNH ĐANG LÀM KO. LÀM VIỆC GÌ CŨNG ĐƯỢC. GÁC TẠM ĐAM MÊ SANG 1 BÊN. ĐỪNG NGẠI. ĐỪNG SỢ

CHÚ Ý:
Các bạn lưu ý khi post bài không dùng font chữ quá nổi cũng như dùng chữ in hoa cho cả bài viết, điều này rất dễ gây phản cảm cho người đọc.
Nếu tiếp tục tái phạm sẽ CLOSE topic và có nhắc nhở cảnh cáo đến từng thành viên.

Thân!
BQT

Cảm ơn về suy nghĩ của bạn!
Mình không định nghĩa được "thế nào là tham vọng, thế nào là khát vọng", mình chưa từng đề cập đến mục tiêu thực sự của mình cho bất kỳ ai ngaoif mẹ mình ra thì làm sao bạn biết là không rõ ràng, là quá nhỏ. Mình cũng không biết bầu trời này màu gì, mình chỉ muốn trở thành một người được người khác đánh giá cao, và có thể giúp đỡ mọi người xung quanh mình, trở thành môt người ko so đo tính toán lúc nào cũng hướng về phía trước mà bất kể phía trước hay phía sau mình là a, MÌNH KO QUAN TÂM ĐẾN VIỆC BẢN THÂN CÓ BỊ LỢI DỤNG HAY KO, CƯỚP CÔNG ntn
"NHỮNG CUỘC TIẾP XÚC VỚI ĐỜI THƯỜNG CHƯA NHIỀU" Cái này bạn nói đúng, và cũng nói rất đúng đối với cả những người khác. Nhưng mình cũng muốn chia sẻ với bạn điều này, giả sử bạn là sinh viên mới ra trường tốt nghiệp trường ngân hàng bằng cấp CD, IT+TOEIC OK hết nhưng bạn bị từ chối vì kông có kinh nghiịm (ko chấp nhận kinh nghiệm part time)và đã đi rất rất nhiều nơi rồi mà vẫn bị từ chối lúc đó liệu bạn sẽ tiếp tục theo đuổi giấc mơ đó của mình băng việc làm tạm 1 công việc khác để lấy KN hay khi đã thấy "sóng cả" mà đã ngã tay chèo

Hihi, chưa ra trường cho lời khuyên được không bạn ^^ ( đùa chút thôi)
Chắc giờ bạn đang hoang mang bối rối và có chút chán nản. Mình nghĩ bạn nên ghi ra những cái được và mất nếu bạn lựa chọn 2 phương án rồi nhìn vào đó lựa chọn, có lẽ sẽ dễ hơn.
Nếu ở lại T.p nghĩa là chấp nhận xin việc sẽ rất khó ( nếu không quen biết), nghĩa là có thể phải làm trái ngành nghề, lương thấp ( bạn có chịu được áp lực từ gia đình không nếu lương bạn làm không đủ cho bạn sống?),v.v... Nhưng nếu chấp nhận ở T.p, chấp nhận làm 1 công việc lương thấp, trái ngành nghề để có cơ hội việc làm theo mong muốn sau này bạn có thể tích lũy nhiều kinh nghiệm hơn, học dc nhiều cái mới hơn từ công việc của bạn, bạn có cơ hội và thời gian để học thêm những cái mới phục vụ cho công việc của mình...
Nếu về quê, cơ hội việc làm, thăng tiến lương ok, c/s ổn định, việc làm ngân hàng như ý bạn muốn nhưng cơ hội bạn quay trở lại tp là rất nhỏ, thường khi ng ta có cs ổn định, ng ta sợ những thay đổi, 1 năm nữa liệu bạn có quay lai tp để tiếp tục học không? Lúc quay trở lại học 1,5 liên thông cầm tấm bằng đại học có chắc là sẽ dễ xin việc hơn k?
Nói chung k có gì là chắc chắn cả, tùy bạn chọn thôi và cũng tùy ý chí và nỗ lực cộng 1 chút may mắn nữa, hãy nghe theo tiếng con tim ( và cả lý trí nữa nhé), mong rằng sau này nhìn lại bạn sẽ k ước "giá mà" ^^
Nếu bạn hỏi mình ở thì hiện tại mình sẽ chọn ở lại tp, làm 1 việc gì đó vào buổi tối lấy tiền đi học bạn ngày thì xin làm ở đâu đó ( k cần lương hoặc tượng trưng thôi) để lấy kinh nghiệm, học thêm những thứ phục vụ cho công việc, nhưng như vậy sẽ rất mệt đấy :). Tuổi trẻ ng ta thường thích khám phá, thích những thử thách trong c/s. Nhưng nếu thích 1 cái gì an toàn thì tốt nhất nên về quê bạn ạ, nơi đó có gia đình...

Có một chàng trai trẻ quyết định ngao du thiên hạ để học khôn. Qua 1 năm, chàng học được rất nhiều kiến thức, như người xưa gọi là trên thông thiên văn, dưới tường địa lý :D. Nhưng rồi một hôm, chàng gặp 1 con sống rất lớn với nước chảy siết (hay giả dụ là cái vực sâu, cách khoảng chục mét mà người thường khó nhảy qua được đi, tuỳ bạn tưởng tượng :D ) Rất tiếc, đi trải nghiệm 1 năm nhưng chàng trai đó lại chưa kịp học bơi (cũng chưa học khinh công, bay nhảy như Triển Chiêu). Nếu là bạn thì bạn sẽ làm gì:
1, liều mình xuống bơi, (hoặc cố gắng nhảy qua vực)
2, Dành 1 thời gian để học bơi thuần thục, đi mua thuyền hoặc tìm 1 cây cầu.
Đọc xong câu chuyện của mình thì chắc bạn cũng đã đưa được quyết định mà bạn thấy hợp với khả năng của bạn nhất roài. Like đê chứ còn gì nữa :)) =))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,605
Thành viên mới nhất
Dương bkstaff
Back
Bên trên