Cái nhìn khác về COCC và mối quan hệ trong ngành ngân hàng.

Chào mọi người!
Đọc xong bài viết này, chắc mọi người sẽ nghĩ rằng chủ thread chắc hẳn là 1 COCC rồi, nhưng xin thưa là không phải ạ. Mình là sinh viên mới ra lò, hẵn còn nóng bỏng nguyên đây ạ. Gần đây thấy mọi người bàn tán rất xôn xao về COCC, các mối quan hệ quen biết, tiền bạc rồi than trời bất công. Vì vậy, mình xin mạn phép trình bày quan điểm, ý kiến của mình về vấn đề này ạ. Tất nhiên rồi, ý kiến nào, quan điểm nào rồi cũng có những ý kiến trái chiều, những ý kiến phản hồi, nhưng mục đích của mình là muốn mọi người có một "cái nhìn khác" về COCC và các mối quan hệ, giúp mọi người đừng mất thì giờ mà than vãn (hoàn toàn khác quan) vì bản thân cũng là dân đen. Đen như này ạ (%).
Thứ nhất: Những người khôn ngoan thì luôn biết tận dụng các mối quan hệ của bản thân và gia đình mình. Vậy trước hết thì ta nói đi đã ạ. Chắc chắn ở đây sẽ có nhiều người ủng hộ việc thi tuyển một cách công bằng. Mình cũng vậy, ai cũng vậy. Công sức mình bỏ ra, tích lũy kiến thức, kỹ năng bao nhiêu năm trời làm sao mình chịu thua được? Làm sao có kiểu mình phải cạnh tranh vật mặt còn người ta thì thản nhiên, ung dung bước vào ngân hàng được? Bất công, quá bất công. Mình có gì thua kém người ta mà phải chịu thiệt như vậy? Thưa có đấy, thua là thua ở cái mối quan hệ. Vậy nói đi rồi thì sẽ phải nói lại: NẾU bạn là 1 COCC, nếu papa hay mama làm giám đốc một chi nhánh chẳng hạn, các bạn có chịu mình đi thi một cách công bằng không? Chẳng nhẽ 1 COCC lại gạt bỏ đi tất cả các mối quan hệ của bản thân và gia đình để đi thi 1 cách công bằng à? Không, không có chuyện đó đâu. Đặt bạn vào hoàn cảnh ấy thì bạn cũng không làm thế. Mình cũng thế 8-> Và nếu mình hay bạn ko làm thế, thì lúc ấy mình và bạn sẽ bị người ta nói với những ngôn từ không hay đâu. :p. Có 1 ngôi nhà 10 tầng, bạn phải đi từ tầng 1 đến tầng 10, thang máy có thì việc gì bạn phải chạy bộ nhỉ? Chạy bộ để chứng minh bạn khỏe à? Lên đến đỉnh rồi thì ai cấp "bằng khỏe" cho bạn? Chẳng có đâu, chỉ mệt thôi. Mối quan hệ, một cách nào đó có thể coi như 1 lợi thế hay nói thẳng ra là 1 công cụ giúp ta đạt được mục đích nhanh hơn thôi. Ví dụ như đi từ Hà Nội về Nam Định, xe khách có, xe máy, tàu hỏa có thì không ai đi bộ, đi xe đạp cả.
Thứ hai: Và sau này bạn là sếp rồi, bạn có nỡ phẩy tay bắt con cái tự mình vật mặt tự lo liệu, tự mình nộp hồ sơ, tự mình thi tuyển và chịu bất công như nhiều người khác ko? KHÔNG.
Thứ ba: Trong tâm trí mọi người đều nghĩ rằng, COCC so với các bạn thì đều không có năng lực, 10 người thì 9 người "ăn đất thay cơm" (trích JVevermind) :p Nhưng chắc gì nào? Ai nói là họ không có năng lực. Bạn không thể chứng minh được. Nhưng họ lại hơn bạn là bản thân họ, gia đình họ là những gia đình có rất nhiều các mối quan hệ và trong công việc thì mối quan hệ đóng vai trò quan trọng như nào thì không nói mọi người cũng hiểu.
Thế nên là thế này ạ: mọi người không nên kêu ca, than vãn làm gì hết. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi người mỗi cảnh. Đời có công bằng không nhỉ? Tất nhiên là không rồi. Nhưng người ta có lợi thế trong ngành ngân hàng như vậy thì bản thân các bạn rồi ít nhiều cũng có những lợi thế ở các mối quan hệ khác. Đến lúc ấy lại có người kêu ca bất công với bạn ấy? Bạn tính sao đây? :ar! Còn nếu ai đó muốn công bằng thì mình nghĩ có 1 cách: Đó là lên mặt trăng o=>. 1 mình 1 nơi, ko phải ghen tị với ai, ko phải cạnh tranh với ai. Rất công bằng.
Nhưng tại sao mọi người lại kêu cả nhỉ? Để tìm công bằng à? Không, vì ghen tị. Mình cũng vậy, cũng rất ghen tị. :-t. Nhưng thôi mọi người ạ, ngồi đấy mà kêu ca thì cũng không cải thiện được tình hình đâu. Thời gian kêu ca ta hãy chấp nhận và cùng nhau cố gắng và bằng lòng với cuộc sống hiện tại.:">
P/s: Rồi sẽ có người bảo: Tư tưởng thế này hẳn nào VN ko khá lên được? =D>. Dạ, không thế này thì thế nào ạ? Chẳng nhẽ lại phải than vãn, ra đường la ó, biểu tình, phản đối bất công mới khá lên được ạ? Xin mời ạ. Mình không làm được. :">
Xin phép cho mình chuyển cảnh: Thấy cái thông tin ứng viên của VIB có phần "số báo danh" mà ko biết điền gì vào đấy ợ. Có phải là mã vị trí không mọi người nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nếu mình là COCC thì mình cũng thế thôi, thậm chí còn hơn thế ấy nhỉ ;)).
Đọc rồi không thể không like mạnh bạn này một cái >:D<.

Mình gặp rất nhiều người là COCC và họ đều rất giỏi và có ý chí chứ ko hề dựa dẫm. Họ cũng chịu khá nhiều áp lực. Từ việc chứng tỏ bản thân để tránh sự kỳ thị từ bạn bè đồng nghiệp rồi cả cha ông chú bác họ nữa chứ ^^. Bản thân mình không nặng nề vấn đề này. Có phương tiện tại sao mình không dùng :)

Chuẩn, COCC không phải ai cũng đầu đất, ối người giỏi kinh khủng, cố gắng hết mình thế mà còn bị thiên hạ lôi cái mác COCC để dè bỉu :v
Cơ bản là ghen tỵ thôi, nếu là những người tài giỏi thật sự, họ sẽ biết mình thiếu sót cái gì, đừng đổ lỗi cho xã hội, ai tự tin mình tài giỏi hơn COCC thì hãy cố gắng đứng lên bằng khả năng đi, rồi bạn cũng sẽ tạo ra 1 thế hệ COCC mới sau vài năm nữa thôi :x lúc đó lại sẽ có người dè bỉu con bạn:v

cuộc sống vốn dĩ không công bằng thay vì kêu ca thì hãy tìm cách thích nghi

Vâng, vì nhiều COCC quá nên tội cho mấy đứa bạn mình học bục mặt ra lấy cái bằng giỏi rồi đi làm tiếp tân, phụ quán nhậu, coi sân tennis, làm công nhân sống qua ngày. Đừng bảo họ ko giỏi, hay cái kiểu giỏi thì chứng mình đi. Đơn giản là ko ai cho họ cơ hội cả.

Con bạn mình đến vòng pv có 2 ông ngồi trên bảo là: em có nghĩ trong kì thi này có tiêu cực hay ko? Nó trả lời: em nghĩ là cuộc thi này rất công bằng. Hai ổng kia cười và bảo: em nhầm rồi, thời đại này cái gì cũng tiền thôi em ạ. :-j

Các bạn là người trẻ có thể hôm nay các bạn sống và suy nghĩ như chủ thread như vậy cũng ko ai nói là sai, chỉ mong sau này các bạn là những người thành đạt thì nhớ lại hôm nay cảm thông cho những người dân đen đi xin việc để mà tuyển dụng cho đúng đắn.

Con người ta luôn nói về đạo lý và công bằng nhưng chả mấy ai làm được. Cũng đừng bao giờ đổ thừa xã hội như thế thì mình phải sống như thế.

Mọi người mải đọc ở trên mà quên không cho mình 1 câu trả lời rồi:"Thấy cái thông tin ứng viên của VIB có phần "số báo danh" mà ko biết điền gì vào đấy ợ. Có phải là mã vị trí không mọi người nhỉ?"

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,533
Thành viên mới nhất
dongthunggo
Back
Bên trên