Cách tính lãi của ngân hàng hiện nay

nasa

Verified Banker
Xin hỏi mọi người các ngân hàng hiện nay tính lãi đơn hay kép thế?
em có 100 tr gửi vào agribank lãi suất 14%/năm, kỳ hạn 3 tháng thì sau 1 năm em thu được bao nhiêu cả gốc và lãi ( em không rút lãi về)

Ngân hàng hiện nay tính theo phương thức lãi kép em nhé, hết kỳ hạn ( sau 3 tháng) e k rút tiền nó thì ngân hàng tính kì hạn mới với số tiền tính lãi kỳ hạn mới = số tiền lãi của kỳ trước + gốc của kỳ trước đó. 1 năm 4 kì hạn.
Với lãi suất là lãi suất thay đổi theo thị trường (không cố định)

Với số tiền 100 triệu của em, kì hạn 3 tháng, 1 năm sau e mới ra rút tiền và lãi suất 1 năm đó không đổi =14% thì tổng gốc lãi em nhận được là 114,752,300

Ngân hàng thường tính 1 năm là 360 ngày và dựa trên thời gian thực gửi, c chỉ tính trung bình 1 kỳ 3 tháng là 90 ngày, còn số tiền e nhận thực tế sẽ hơn chút xíu

Mình tưởng gửi kỳ hạn 3 tháng mà sau 3 tháng không rút thì 9 tháng còn lại nó sẽ tính với lãi suất không kỳ hạn chứ nhỉ

bạn phanannh48 à, NH sẽ chuyển ssang kỳ hạn tiếp theo và tính lãi thị trường lúc đó với kỳ hạn tương ứng

Đến kỳ hạn 3 tháng mà bạn không rút tiền thì ngân hàng sẽ thực hiện tính lãi nhập gốc chuyển kỳ hạn mới tuơng ứng với lãi suất tại thời điểm chuyển kỳ hạn. Thông thường các ngân hàng sẽ tính lãi suất năm/360 ngày nhân với số ngày thực tế gửi tiền.

Xin hỏi mọi người các ngân hàng hiện nay tính lãi đơn hay kép thế?
"em có 100 tr gửi vào agribank lãi suất 14%/năm, kỳ hạn 3 tháng thì sau 1 năm em thu được bao nhiêu cả gốc và lãi ( em không rút lãi về)"
Theo mình được học thì các nghiệp vụ ngắn hạn ( dưới 1 năm ) thì được tính toán theo lãi đơn, còn các nghiệp vụ dài hạn được tính toán theo lãi kép.
Các khoản tiền gửi không kì hạn thì lãi suất thấp hơn các khoản tiền gửi tiết kiệm hoặc gửi có kì hạn.
Trong ví dụ của bạn mình nghĩ là ngân hàng tính theo lãi suất quý (kì hạn 3 tháng) là 3.5% /quý. Vậy 1 năm bạn có 4 kì ghép lãi. Tồng tiền bạn nhận được cuối năm là 100 000 000 x (1 + 3.5%)^4
:-ss

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back