Các vị trí nên thi tuyển vào ngân hàng của sinh viên mới tốt nghiệp đại học

Mình cũng như rất nhiều bạn khác hiện đang bảo vệ luận văn và chuẩn bị tốt nghiệp đại học năm 2012. Mình hiểu được vấn đề phải chuẩn bị hành trang cho kì thi tuyển đã, đang và sẽ tiếp tục được tổ chức ở các ngân hàng. Việc nắm bắt được nghiệp vụ, tập làm các bài IQ và ôn lại tiếng anh chuyên ngành, giao tiếp là cần thiết :)>-.
Nhưng vấn đề mình lo nhất là định hướng để làm việc trong ngân hàng. Ví dụ như: Mình rất muốn làm về thẩm định hoặc nhân viên tín dụng, nhưng lại không biết làm cách nào và đi từ đâu để trở thành một nhân viên thẩm định. Và nếu chưa làm thẩm định thì có thể làm những vị trí nào để hợp với mình [..].
Vậy nên mình muốn các bạn góp ý và liệt kê ra tất cả những vị trí mà sinh viên mới ra trường nên xin vào (trong ngân hàng có rất nhiều vị trí khác nhau, nhưng mình chủ yếu muốn bàn về vị trí dành cho các sinh viên mới ra trường, từ các bạn chắc kiến thức cho đến các bạn còn gà mờ) :bz. Nhân tiện nếu các bạn share luôn link dẫn để tham khảo bài tập và kinh nghiệm thi vào vị trí đó thì tốt quá.\

Cảm ơn các bạn rất nhiều, mình mong đây sẽ là 1 ngôi nhà mà mình sẽ gắn bó lâu dài ;).

Mình cũng giống như kinlove, thích và hướng thẩm định. Nhưng mà vừa rồi apply MB bị loại luôn :d Mình đc biết thì muốn làm đc thẩm định ban đầu phải làm QHKH, mà khổ hiện tại QHKH đa số tuyển nam. Định hướng theo kế toán thì, giám đốc chỗ tớ thực tập khuyên nên bắt đầu từ GDV. Hỏi nhiều, nhưng rồi t đúc rút lại mới tốt nghiệp con gái có vị trí đơn giản nhất là GDV và tư vấn. Nếu có tố chất có thể làm QHKH rồi lên thẩm định. Không thì cứ làm rồi mình thiên chuyển. Vì hiện tại với những sv mới ra trường khó xđ đc vị trí nào phù hợp vì mình chưa va chạm nhiều. ( GĐ chỗ t thực tập bảo kiểu như thế) :d

Dear các bạn trẻ :D, mặc dù mình cũng chưa hề già tí nào :))
Vì đọc được comment của 1 bạn thấy chán nản và bi quan về việc SV mới ra trường apply vào được các vị trí tốt ở NH nên mình quyết định có phản hồi để lấy lại tinh thần các bạn trẻ.

Trước hết là để mình điểm qua một lượt các vị trí mà bạn bè mình đã "tậu" được ngay sau khi mới ra trường (với exp ~ 0 hoặc exp ~ không liên quan tới NH) để cổ vũ tinh thần new comers rằng vị trí nào cũng vẫn có cơ hội đang chờ bạn nhào dzô được :D. Như là QHKH Cá nhân - Doanh nghiệp - SME (kể cả big4 of banks nhé :)), Treasury (chỗ mình có bạn SN 90 đi học sớm 1 năm :D), QLRR (hoạt động, tín dụng, thị trường), NHĐT (Vận hành thuộc Khối hỗ trợ hoặc phát triển thuộc FO), Điều phối viên, Thanh toán, Kế toán, Thẩm định, Và có nhiều vị trí BO khác (cái này hình như mỗi NH có các phòng BO khác nhau nên các bạn tìm hiểu thêm) v.v.v..

Có nhiều bạn comment là các vị trí này đòi hỏi kinh nghiệm thì SV mới ra trường đâu có.
Nhưng thực ra vẫn có rất nhiều ngân hàng không đặt ra các điều kiện này, bạn vẫn có cơ hội để thử sức và làm việc tại đúng vị trí bạn mong muốn, cho tới khi đủ kinh nghiệm và apply sang NH đòi hỏi kinh nghiệm mà bạn mơ ước.

Việc làm tạm thời 1 vị trí không có liên quan gì tới vị trí bạn mong muốn, sẽ thường ít hỗ trợ bạn khi bạn apply lần tiếp theo vào vị trí bạn mong muốn. Thế nên hãy cân nhắc kĩ khi chọn việc lần đầu. Đây cũng chỉ là kinh nghiệm cá nhân của mình thui :p, xin được chia sẻ nếu hữu ích với các bạn :D

Mình chưa có kinh nghiệm có thể làm chuyên viên tín dụng không???

mình thấy vị trí GDV or kế toán quỹ bjo ít tuyển lắm, có chăng là vị trí CV QHKH thui, còn lại toàn thấy tuyển trưởng fòng, giám đốc or những vị trí đòi hỏi nhiều năm kinh nghiệm mà cái này thì một sinh viên mới ra trường như mình không thể đáp ứng được rùi

tùy vào chuyên ngành bạn học. Thí dụ bạn học sâu về tài chính thì thường ai cũng thích làm một CV thẩm định hơn bởi vị trí này không đòi hỏi phải tìm kiếm, thuyết phục khách hàng vất vả như CV QHKH. Nhưng nhìn chung thì các NH đều tuyển nhiều ở vị trí QHKH (có thể áp lực sale lớn nên CV QHKH nghỉ nhiều). Do đó, cơ hội cho SV mới ra trường tập trung ở mấy anh sale này thôi. Còn SV mới ra trường mà xin làm đc anh thẩm định liền thì còn gì bằng hjc hjc

Mình cũng giống như kinlove, thích và hướng thẩm định. Nhưng mà vừa rồi apply MB bị loại luôn :d Mình đc biết thì muốn làm đc thẩm định ban đầu phải làm QHKH, mà khổ hiện tại QHKH đa số tuyển nam. Định hướng theo kế toán thì, giám đốc chỗ tớ thực tập khuyên nên bắt đầu từ GDV. Hỏi nhiều, nhưng rồi t đúc rút lại mới tốt nghiệp con gái có vị trí đơn giản nhất là GDV và tư vấn. Nếu có tố chất có thể làm QHKH rồi lên thẩm định. Không thì cứ làm rồi mình thiên chuyển. Vì hiện tại với những sv mới ra trường khó xđ đc vị trí nào phù hợp vì mình chưa va chạm nhiều. ( GĐ chỗ t thực tập bảo kiểu như thế) :d

Đúng như Nô nói thì con trai theo thẩm định là đúng thôi. Con gái theo giao dịch viên, rồi kế toán. Ổn định theo kiểu đến đi làm rồi đi về nhà với chồng con. Còn con trai theo quan hệ khách hàng thì có thể đi xa, đi thị trường được. Sau lên thẩm định còn bia rượu nhiều. Con trai quan hệ qua cái dạ dày mà. Nhưng cái mình lo nhất là theo hướng thẩm định thì khó xin vào luôn, suất thẩm định lại fai tiền nong. Mà QHKH lại sợ áp chỉ tiêu không theo được.8-x

---------- Post added 17-04-2012 at 02:33 PM ----------

Dear các bạn trẻ :D, mặc dù mình cũng chưa hề già tí nào :))
Vì đọc được comment của 1 bạn thấy chán nản và bi quan về việc SV mới ra trường apply vào được các vị trí tốt ở NH nên mình quyết định có phản hồi để lấy lại tinh thần các bạn trẻ.

Trước hết là để mình điểm qua một lượt các vị trí mà bạn bè mình đã "tậu" được ngay sau khi mới ra trường (với exp ~ 0 hoặc exp ~ không liên quan tới NH) để cổ vũ tinh thần new comers rằng vị trí nào cũng vẫn có cơ hội đang chờ bạn nhào dzô được :D. Như là QHKH Cá nhân - Doanh nghiệp - SME (kể cả big4 of banks nhé :)), Treasury (chỗ mình có bạn SN 90 đi học sớm 1 năm :D), QLRR (hoạt động, tín dụng, thị trường), NHĐT (Vận hành thuộc Khối hỗ trợ hoặc phát triển thuộc FO), Điều phối viên, Thanh toán, Kế toán, Thẩm định, Và có nhiều vị trí BO khác (cái này hình như mỗi NH có các phòng BO khác nhau nên các bạn tìm hiểu thêm) v.v.v..

Có nhiều bạn comment là các vị trí này đòi hỏi kinh nghiệm thì SV mới ra trường đâu có.
Nhưng thực ra vẫn có rất nhiều ngân hàng không đặt ra các điều kiện này, bạn vẫn có cơ hội để thử sức và làm việc tại đúng vị trí bạn mong muốn, cho tới khi đủ kinh nghiệm và apply sang NH đòi hỏi kinh nghiệm mà bạn mơ ước.

Việc làm tạm thời 1 vị trí không có liên quan gì tới vị trí bạn mong muốn, sẽ thường ít hỗ trợ bạn khi bạn apply lần tiếp theo vào vị trí bạn mong muốn. Thế nên hãy cân nhắc kĩ khi chọn việc lần đầu. Đây cũng chỉ là kinh nghiệm cá nhân của mình thui :p, xin được chia sẻ nếu hữu ích với các bạn :D

Vị trí QLRR như bạn nói có phải là hỗ trợ tín dụng (mình nghe 1 bạn ở seabank nói vậy). Chủ yếu hoạt động về vấn đề sổ đỏ, đóng dấu, chứng từ, pháp luật, thẩm định những mối khách hàng không quen biết. Còn nếu QHKH mà có người nhà hay bạn bè vay vốn thì có thể đứng ra bảo đảm coi như thẩm định thay luôn, không cần hỗ trợ tín dụng nữa. Đúng không vậy. Nếu đúng thì vị trí đó mình đang muốn hướng tới. Vậy ban đầu mình nên bắt đầu từ đâu ?
Bạn mình làm cho vay cá nhân ở vietcombank, ban đầu vào toàn đọc hợp đồng, kí hợp đồng cho vay, nên không bị áp lực doanh số huy động vốn nặng, vậy vị trí đó được gọi là gì ??? QHKH Cho vay cá nhân đúng không ???

---------- Post added 17-04-2012 at 02:34 PM ----------

làm bên thẩm định tín dụng và hỗ trợ qhe kh cũng đc.
vị trí bạn nói mình cũng muốn làm, nhưng cả 2 cái gộp lại có phải là hỗ trợ tín dụng không ?

Mik định hướng vào QHKHCN, vì công việc có vẻ khá phù hợp với sv mới tốt nghiệp như mik :D
GDV cũng là lựa chọn nên xem xét nhằm tích lũy đủ kinh nghiệm, tạo cơ hội để cta apply thành công sang các vị trí khác \m/ Tuy nhiên chiều cao là trơ ngại k nhỏ cho nhiều bạn (có mik vì chỉ cao có 1m58 :(( )

Vị trí thẩm định thì ok hơn QHKH ah mọi người ? Vị trí thẩm định thì làm những công việc gì vậy ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên