HOT Các bạn thi vào vị trí GDV tại BIDV cùng vào ôn thi nhé!

Mình mở cái thread này nhằm tập hợp các bạn ứng tuyển vào vị trí GDV tại BIDV cùng trao đổi và củng cố kiến thức chung và kiến thức nghiệp vụ với nhau. Vì mình thấy cái Thread [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014] có rất nhiều bạn trao đổi với nhau nhưng ở rất nhiều vị trí khác nhau, muốn tìm các bài tập và đáp án có liên quan tới nghiệp vụ của GDV cũng khó và hoa cả mắt nên mình mở cái thread này mong mọi người sẽ dễ dàng ôn tập với nhau hơn! Mong nhận được sự ủng hộ và tham gia của các bạn!

1. Chỉ tiêu thuế TNDN hoãn lại phát sinh khi
a. DN được cơ quan thuế cho phép chậm nộp thuế
b. DN làm đơn đề nghị xin phép chưa nộp thuế
c. Khoản thuế doanh nghiệp tạm chưa nộp trong lúc quyết toán thuế với Cục thuế
d. Cả 3 phương án trên/ Cả 3 đều sai j đó

2. Khoản đầu tư công ty con trên BCTC hợp nhất
a. bằng 0
b. Bằng tổng khoản đầu tư công ty con trên BCTC riêng lể
c. Bằng tổng vốn điều lệ của các công ty con
d. không có đáp án đúng
câu 1. đáp án d là khoảng chêch lệch tạm thời giữa cơ quan thuế và DN...đại loại thế chứ k p là cả 3 cùng đúng hoặc cùng sai, mình nhớ câu này vì minh chọn d, :)

Theo Thông tư 10/2014/TT-NHNN ngày 20/03/2014 của Thống đốc NHNN về việc sửa đổi 1 số tài khoản trong hệ thống tài khoản kế toán của tổ chức tín dụng thì Quỹ khen thưởng, phúc lợi đã được chuyển từ khoản mục nguồn vốn (TK 62%) sang Khoản mục Nợ phải trả (TK 484%) rồi nha bạn
mình chỉ post lại đề thôi mà bạn, chứ mình cũng biết nó nằm trong khoản mục Nợ phải trả rồi. Nhưng bạn giải thích câu hỏi tại sao lại nằm ở khoản mục đó như thế nào, ko lẽ lại bảo tại nó được quy định như thế :D

Cái Quỹ phúc lợi ngày xưa mình chỉ nhớ cô dạy kế toán doanh nghiệp bảo nó như một nghĩa vụ nợ mà doanh nghiệp phải trả cho người lao động, còn cụ thể sao nó nằm ở NPT thì chả nhớ

Lý do của sự thay đổi chuyển quỹ khen thưởng từ VCSH - NPT là các quỹ trích lập từ lợi nhuận sau thuế nhằm mục đích để khen thưởng hoặc để chăm lo đời sống, phúc lợi cho cán bộ công nhân viên của công ty là những quỹ sẽ được sử dụng dần cho việc khen thưởng, khuyến khích lợi ích vật chất, phục vụ nhu cầu phúc lợi công cộng, cải thiện và nâng cao đời sống vật chất tinh thần của người lao động. Các quỹ này về thực chất không thuộc nguồn vốn của chủ sở hữu, tức là không thuộc quỹ được chia cho các chủ sở hữu .

Phần chi trả cổ tức bằng USD mình hỏi chị gần nhà làm kế toán công nợ cho công ty logistics, chị ấy bảo khi nhận được quyết định là hạch toán theo tỷ giá ngày nhận quyết định ấy, cổ tức hạch toán vào khoản phải thu, khi nhận được tiền mới hạch toán theo tỷ giá ngày chuyển tiền, đánh giá lại chênh lệch tỷ giá vào chi phí hoặc doanh thu

mình ko ôn pần kiến thức chung nên vào làm cũng toàn suy luận cả

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,664
Thành viên mới nhất
euchinicutm
Back